Xin hỏi cách đưa file NX vào Ansys

Author
xin chào mọi người. Hiện tại em đang làm 1 đề tài NCKH ở trường. Đề tài của em là sử dụng ansys để phân tích cơ cấu tay quay - con trượt. Đến bây giờ thì em đã có 1 mô hình xi lanh - piston để mô phỏng ( em vẽ trên nx ). Thầy của em có đưa cho em 1 tài liệu tiếng anh chỉ cách đưa file nx vào ansys workbench, nhưng đây là lần đầu tiên em tiếp xúc với Ansys và em cũng không khá tiếng anh lắm nên mò mãi cũng không ra.
Vậy nên hôm nay em viết bài này rất mong được sự giúp đỡ của các thầy, các anh chị và các bậc tiền bối về Ansys chỉ dạy cho em. Về cách đưa file nx vào ansys và cách sử dụng ansys workbench để phân tích cho cơ cấu đó như thế nào, cho em 1 cái hướng để giải quyết cũng được ạ.
Em xin chân thành cảm ơn mọi người !

NX

Member
Ðề: Xin hỏi cách đưa file NX vào Ansys

ý bạn là muốn đưa caí file đã vẽ vào ansys để phân tích ?
mở import cảu ansys xem nó có thể đọc được định dạng nào rồi vào nx để export ra định dạng tương ứng :D

Author

bạn có thể chỉ dẫn cho mình cụ thể đc ko, mình thật sự chưa biết gì về ansys hết . cảm ơn bạn nhiều!

Theo mình biết thì ANSYS 13 nhúng được vào NX. Trong môi trường NX có ngay thanh công cụ chuyển sang ANSYS rồi.
Nếu không Import file từ NX vào ANSYS thôi.

Mình không dùng còn cài ANSYS nữa nhưng lúc tạo một PROJECT mới trong ANSYS 13. Ví dụ bạn tạo Static Structural hay Modal ở phần chọn Geometry bạn click vào là sẽ ra cả list chọn, mình nhớ là phần mềm này nhúng khá nhiều chuẩn đấy. Cụ thể thế nào bạn lên Youtube xem hướng dẫn.

Q

quangthu

Ðề: thiết kế mô hình tấm composite

Mình đang nghiên cứu vật liệu composite, mình đang thiết kế tấm composite với cốt sợi không liên tục nhưng mình không hình dung được tấm composite đó trên mô hình 3D sẽ như thế nào? Bạn nào có thiết kế rồi hay biết thì giúp mình với, mình đang cần gấp ! Rất cảm ơn mọi người !

B

blue sky

Bạn muốn chuyển từ NX sang Ansys bạn vào NX export ra file đuôi .xt nhé rồi import vào Ansys như bình thường
(chú ý: nếu import vào ansys workbench thì bạn ko thay đổi gì nhưng nếu bạn dùng ansys classical( ansys APDL) thì bạn phải gấp 1000 lần lên do sự tương thích giữa 2 phần mềm nhé)

mọi thắc mắc về ansys bạn có thể gửi về hòm thư của mình, nếu trả lời dc mình sẽ trả lời ngay: huudv@acad.vn

chúc bạn thành công!

Last edited: