Xin tư vấn về công nghệ Đúc liên tục

Author
Mình đang tính toán về dây chuyền đúc liên tục .Các thông số về vận tốc kéo phôi,thời gian đúc,tính toán số dòng đúc.Ai biết xin chỉ giúp mình nhé. [/SIZE]

Ðề: đúc liên tục

Đầu tiên là bạn phải xem năng lực thép lỏng của bạn có xứng đáng cho đầu tư đúc liên tục hay không? Nếu có quá ít thép lỏng mà cứ cố đúc liên tục, ví dụ như chỉ có khoảng ~3 tấn thép lỏng mà phải nâng cao vống nhiệt độ lên rồi đúc trong 120 phút mới xong thì thật là quá đáng.

Bọn Trung Quốc có một công thức thời gian tối đa để đúc xong một lượng cụ thể thép lỏng rất hay. Mình đã có thế mà bị mất rồi. Nhưng đại thể là khoảng 40 tấn thì thời gian tối đa để đúc xong khoảng 45 đến 50 phút gì đó. Thời gian này càng thấp càng tốt vì do vậy mà ta có thể giảm được nhiệt độ đúc.

Ái chà chà! Các thông số để tính toán thiết kế máy đúc ư? Chắc là nhiều lắm. Nhưng có một cái này rất lý thú, rất cao cấp về kỹ thuật mà mình cũng chưa thực sự làm chủ được.
Đó chính là cái độ côn của hộp kết tinh. Cái độ côn này phải phù hợp với hệ số co thắt của thép khi chuyển từ trạng thái lỏng sang trạng thái đặc ở ngay đường lỏng của thép.

Chính vì thế mà đối với mỗi một nhóm mác thép có một độ côn của hộp kết tinh cụ thể, nếu mà nhầm lẫn cái này thì coi như đi đứt. Vấn đề này nhà chế tạo biết, những người buôn bán hộp kết tinh có lẽ không biết nổi, và người sử dụng chúng ta cũng có người biết có người không biết. Chính bản thân mình cũng tạm gọi là biết nhưng cái hệ số co thắt tại đường lỏng của các mác thép cụ thể thì mình cũng chưa biết tìm ở đâu ra. Gay quá.
...
Còn nhiều thứ lắm bạn ạ.

Last edited:

Nếu bạn ở miền Bắc thì có thể qua TNHH Megatex Tiên Lữ, Hưng Yên. Bọn mình đã lắp một dây chuyền đúc liên tục tại đó. Nhưng chỉ là lắp ráp, còn các thông số đó thì là lãnh đạo cty giữ và thuê người dịch về tiếng việt rùi ạ, dây chuyền của Nhật mà, nghe nói đâu là thời điểm tụi e lắp thì là miền bắc có đc 2 dây chuyền như thế thì phải ạ.
Vô đó có thể tham quan, tìm hiểu đc ạ, còn xin đc thông số lun thì còn tùy vào a ăn nói thế nào thui, còn làm việc ở đó e thấy lãnh đạo tốt và nhiệt tình lắm à.
Chúc a thành công!

Author

Cám ơn anh gttn va luan6888 nhé.Mình đọc tài liệu và cũng hiểu 1 số vấn đề.Ví dụ như có 20 tấn /mẻ thép lỏng ,mình phải khống chế thời gian đúc liên tục cho phù hợp với thời gian tinh luyện trong lò thùng.Còn số dòng đúc ta có thể tính toán được.Các thông số khác ta đều có thể tính toán và thiết kế được