xin tư vấn về máy bóc vỏ hạt sen tuơi hoặc khô

• Thread starter bihientran
  • Ngày mở chủ đề
B

bihientran

Author
ở quê em có rất nhiều hạt sen nhưng em thấy người ta phải bóc bằng thủ công nên rất lâu , vì vậy em muốn có thể nghiên cứu làm 1 cái máy để có thể đạt năng suất nhưng không biêt nên làm cái lưỡi dao để cắt hạt sen như thế nào , bác nào biết xin gợi ý giùm em cái
p/s: hặc bác nào biết chổ nào bán máy bóc vỏ hạt sen của trung quốc xin chỉ giùm em , nếu thành công em hậu tạ hjhjhj .

ghi chú : hạt sen hình tròn em muốn bóc lớp vỏ tuơi ở bên ngoài ra bác nào có ý tưởng nào hay xin giúp em với . thank all

Ðề: xin tư vấn về máy bóc vỏ hạt sen tuơi hoặc khô

Có ý tưởng đó, nhưng vốn đầu tư hơi đắt đó nha...Ở công ty Vina Nha Trang có máy bóc vỏ cà phê đó, bạn có thể tới đó tham khảo...Vì lý do bảo mật nên tớ không share được....

B

bihientran

Author

Có ý tưởng đó, nhưng vốn đầu tư hơi đắt đó nha...Ở công ty Vina Nha Trang có máy bóc vỏ cà phê đó, bạn có thể tới đó tham khảo...Vì lý do bảo mật nên tớ không share được....
mình nghĩ máy bóc vỏ cafe là nó khác mà bác , cái máy bóc cafe là nó chà nát cái phần bên ngoài chỉ để lại cái hạt còn bên hạt sen mình là muốn cắt đứt cái vỏ bên ngoài cái vỏ đó mỏng tầm 1mm . vấn đề khó ở chổ là mình phải làm cái dao như thế nào để nó có thể cắt quanh cái vỏ để dễ bóc ra . bác nào rành lĩnh vực này tư vấn giùm em xíu

bác chụp hình hạt, kích thước vài hạt ngẫu nhiên, và có yêu cầu gì khi cái hạt bóc ra( có bị xước hay bị nứt ko...) ko biết cái võ đó nó dẽo mức nào hay khá dòn, vì mình chưa bóc bao giờ, cũng chả nhớ cái vỏ thế nào nữa....

B

bihientran

Author

bác chụp hình hạt, kích thước vài hạt ngẫu nhiên, và có yêu cầu gì khi cái hạt bóc ra( có bị xước hay bị nứt ko...) ko biết cái võ đó nó dẽo mức nào hay khá dòn, vì mình chưa bóc bao giờ, cũng chả nhớ cái vỏ thế nào nữa....
cái hạt nó to tầm 1cm dài từ 1.2cm đén 1.5 cm bạn cái vỏ nó thì hơi cứng 1 xíu bạn có thể coi hình nó ở đây
http://t2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcSfUrTBX60tWvuneusiFHgZ63HYO3pdzYvslOip6c1VI2mjE0F2

sau khi bóc cái vỏ ra thì nó còn như thế này

http://news.giadinhnho.com/images/stories/am_thuc/mon_ngon/16820_vit_ham_hat_sen_2.jpg

mình cảm giác như cái hạt bì cái kim đâm 1 lỗ phải không/ nếu thế thì phát triển theo hướng là lùa mấy hạt đó vào bể nước, cho nó cân bằng vì nó cũng ko tròn đều đâu. Rồi quay đoạn nào mà sắp thứ tự rồi 1 khâu đâm từng hạt và quay 1 vòng, đồng thời 1 cái "dao" hay cái lưới sắt gì đó cà vào nó.Bạn bảo vỏ cừng nên có khả năng nó vỡ ra luôn.
Còn 1 ý nữa, àm mình chưa biết liệu cái vỏ có..dính nhiều tới cái hạt ko? và nó có dòn ko? dễ cắt ko, vfi có 1 ý mới mà chưa biết 2 thông số đó:45:
:))

B

bihientran

Author

mình cảm giác như cái hạt bì cái kim đâm 1 lỗ phải không/ nếu thế thì phát triển theo hướng là lùa mấy hạt đó vào bể nước, cho nó cân bằng vì nó cũng ko tròn đều đâu. Rồi quay đoạn nào mà sắp thứ tự rồi 1 khâu đâm từng hạt và quay 1 vòng, đồng thời 1 cái "dao" hay cái lưới sắt gì đó cà vào nó.Bạn bảo vỏ cừng nên có khả năng nó vỡ ra luôn.
Còn 1 ý nữa, àm mình chưa biết liệu cái vỏ có..dính nhiều tới cái hạt ko? và nó có dòn ko? dễ cắt ko, vfi có 1 ý mới mà chưa biết 2 thông số đó:45:
:))
cái lổ mà bạn thấy đó là do người ta lấy cái tim của nó ra nên nó mới có cái lổ , cái ở mình cần là chỉ cần bóc cái vỏ bên ngoài của nó ra thôi , cái vỏ bên ngoài cũng mềm nó mềm bằng cái vỏ trái cam nên mình cần làm 1 cái lưỡi dao như thế nào đẻ nó có thể cắt đứt cái vỏ .