Xọc then hoa đạt cấp chính xác 10 và Ra 2,5 không?

• Thread starter Cement
  • Ngày mở chủ đề
C

Cement

Author
Em có tra sách Dung Sai và lắp ghép thấy phương pháp xọc tinh chỉ đạt được cấp chính xác 12,13. Lỗ then hoa của em yêu cầu cấp 10, Ra 2,5. Vì lỗ có chỗ nhỏ hơn lỗ then hoa nên không thể chuốt. Các bác cho em hỏi Xọc có được không? nếu không được thì có thể làm cách nào?

gia công lỗ then hoa bằng các phương pháp gia công truyền thống thì chỉ có xọc và chuốt là gia công được lỗ then hoa ,nhưng nếu gia công bằng phi truyền thống thì có thêm nhiều phương pháp nữa đấy nhưng quan trọng là có máy móc trang thiết bị hay không thôi. Em cho hình lên anh em cùng tham khảo nhé ,chứ không có hình thì khó nói lắm.

L

Liễu Ngân Đình

Author
2.5Ra thì sợ máy Xọc khó làm đấy.
Dù sao cũng còn nguyên công Nguội nữa cơ mà, nên không phải lăn tăn chuyện dùng máy gì.

C

Cement

Author
Vâng! Cảm ơn các bác! Em mới vào diễn đàn đang loay hoay với việc post ảnh lên. Có hướng dẫn rồi mà làm chưa được. Hihi hơi chậm hiểu. Em làm đồ án công nghệ mà nên khó dùng phương pháp tiên tiến lắm. Chắc chỉ xọc thôi.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Nguội thì tiên tiến cái nỗi gì?
Quá cổ điển ấy chứ. Nhưng hiệu quả trong trường hợp này.

C

Cement

Author
Vâng em biết nguội mà, ý em nói là không thể dùng các phương pháp gia công như cắt dây, la ze thôi. nhưng trong đồ án nào dám nói là làm nguội sau khi xọc hả bác! Em hơi băn khoăn không biết thực tế bên ngoài làm thế nào nên hỏi thôi ạ?

L

Liễu Ngân Đình

Author
lạ nhỉ, sao lại ko được đề cập nhỉ?
cả mấy trăm năm nay, nguội là 1 công nghệ không thể thiếu.
Giờ có nhiều máy lắm rồi nhưng Nguội vẫn còn tồn tại và phát triển liên tục.
Bạn thử xem máy xọc có thể xọc vuông góc với mặt phẳng chuẩn không. (tra sách xem)
Thực tế chẳng có cái máy xọc và dao xọc và người thợ nào xọc ngon lành quá 20mm, giỏi lắm cũng chỉ 30mm thôi.
Độ sâu xọc quá thì dao sẽ bị đạp hoặc phôi sẽ bị cưỡng nổ.

Vì vậy sau Xọc, thường có Nguội.