bạn nào có tài liệu về các phương pháp gia công không phoi.

Status
Not open for further replies.
Author
các bậc tiền bối ui, bạn nào có tài liệu về các phương pháp gia công không phoi, gữi cho mình với, mình tìm quá trời mà không thấy đâu cả, tài liệu tiếng anh thì mình kém lắm, trình độ anh văn của minh rất tệ.

ME

Active Member
Re: giúp với, giúp với. bạn nào có tài liệu về các phương pháp gia công không phoi.

Ý bạn nói là pp nào? Đúc, rèn dập? Hay lăn ép, nong ép?
Tìm đọc cuốn "Các phương pháp gia công kim loại" NXB ĐHQG tp HCM. Trong đó có mấy chương về gia công không phoi như: Lăn ép, lăn ép rung, nong ép.

L

Liễu Ngân Đình

Re: giúp với, giúp với. bạn nào có tài liệu về các phương pháp gia công không phoi.

Gia công không phoi là những gia công sau:
1- uốn (nguội, máy)
2- gò (nguội, máy)
3- đột
4- tiện miết (vạn năng, cnc)
5- phay miết (vạn năng, cnc)
6- gia công laser
7- chấn (cơ, cnc)
8- nguội đắp
9- cán (nguội, máy)
10- rèn (nguội, máy)
11- ép (nguội, nóng)
12- Chuốt (máy, nguội)
13- nắn (máy, nguội)
14- dập
15- nén thủy lực (ép dầu)
16- thúc (cơ, máy, thủy lực)
17- Lăn
18- chà
THÔI KHÔNG KỂ NỮA KẺO HẾT NGÀY MẤT, NHIỀU LẮM CHẲNG NHỚ NỔI TRONG NHẤT THỜI ĐÂU nói lắm thành nói sai ấy chứ ;D

ME

Active Member

Nếu muốn kể ra cho hết thì danh sách mà chú LND đưa ra ở trên cũng còn thiếu vài cái nữa đấy. ;D

L

Liễu Ngân Đình

dangthanhtung viết:
các bậc tiền bối ui, bạn nào có tài liệu về các phương pháp gia công không phoi, gữi cho mình với, mình tìm quá trời mà không thấy đâu cả, tài liệu tiếng anh thì mình kém lắm, trình độ anh văn của minh rất tệ.
Trên bằng tốt nghiệp của ấy có tên tớ sở hữu 1/2 mảnh bằng, tớ sẽ làm cho.

ME

Active Member

Gia công không phoi là những gia công sau:
1- uốn (nguội, máy)
2- gò (nguội, máy)
3- đột
4- tiện miết (vạn năng, cnc)
5- phay miết (vạn năng, cnc)
6- gia công laser
7- chấn (cơ, cnc)
8- nguội đắp
9- cán (nguội, máy)
10- rèn (nguội, máy)
11- ép (nguội, nóng)
12- Chuốt (máy, nguội)
13- nắn (máy, nguội)
14- dập
15- nén thủy lực (ép dầu)
16- thúc (cơ, máy, thủy lực)
17- Lăn
18- chà
THÔI KHÔNG KỂ NỮA KẺO HẾT NGÀY MẤT, NHIỀU LẮM CHẲNG NHỚ NỔI TRONG NHẤT THỜI ĐÂU nói lắm thành nói sai ấy chứ
Mặc dù chú LND đã thêm vô vài phương pháp nữa nhưng vẫn chưa đủ. Trong danh sách các pp chú đưa ra có pp không phải là gia công không phoi.

L

Liễu Ngân Đình

Nói chung là có nhiều cách gia công không sinh phoi. Tán, gấp, v.v...
Bác muốn nói gia công ĐỘT là loại gia công có Phoi đúng không ạ?

ME

Active Member

Chuốt là pp gia công có phoi. Gia công bằng tia laser cũng sinh ra phoi đấy chứ, một phần phoi này bị bốc cháy (tùy năng lượng xung),một phần phoi vẫn được sinh ra. Cũng có thể xem đột là pp gia công có phoi nhưng đột chẳng qua là một nguyên công nằm trong nhóm rèn. Còn cắt (chấn) nằm trong dập tấm (nghĩa là tỏng nhóm dập). Uốn cũng 1 nguyên công nhỏ nằm trong rèn và cả trong dập nữa.
Nói chung liệt kê thế thôi. Thực ra nên phân các pp gia công không phoi thành 2 phần:
1. Gia công tạo phôi.
2. Gia công tinh.

L

Liễu Ngân Đình

1- Chuốt sẽ không sinh phoi nếu dùng phương pháp chuốt đúng cách. VD chuốt dây fy4 xuống fy 3 ngay thì hoàn toàn sẽ sinh phoi, nhưng nếu chuốt xuống 0,2mm một lần hay 0,1mm một lần sẽ không sinh phoi.
2- Laser cắt đứt sẽ sinh phoi nhưng dùng Laser để nung nóng 2 KL và dùng sự nóng chảy đó để biến nó thành sự hàn thì cũng không sinh phoi
3- Đột không đứt cũng không sinh phoi, nó chỉ như là cắt lửng lơ ví như những tấm lưới sắt mà ta có thể thấy trên phần bảo vệ máy, hàng rào trên đường từ lên sân bay Nội bài

Em không rõ phương pháp Hàn lăn, hàn điểm có được coi là gia công không phoi không? nhưng đầu cực đồng có bị mòn nên em nghĩ nó cũng có thể coi là 1 dạng gia công không sinh phoi. Bác cho em ý kiến ạ!

ME

Active Member

1. Đột nằm trong nhóm gia công không phoi như nói ở trên (trong nhóm rèn). Khái niệm đột tạo phoi là do dùng mũi đột rỗng để đột lỗ to. Phần lõi là phần bỏ đi. Nhưng suy cho cùng bản chất của pp đột là gia công không phoi.
2. Chuốt là pp gia công có phoi theo đúng bản chất của nó. Còn việc nếu chuốt lớp quá mỏng thì răng dao chuốt không thực sự cắt mà trượt lên bề mặt chi tiết, nén kim loại xuống. Đây cũng chính là tác dụng của các răng chuốt cuối cùng, nhằm làm tăng độ bóng bề mặt chi tiết. Khi tiện với chiều sâu cắt quá bé cũng gây nên tình trạng dao không thể cắt mà trượt nhưng không vì thế mà gọi tiện là pp gia công không phoi được. ;D
3. Dùng Laser để hàn không được gọi là hàn bằng tia laser. DĨ nhiên khi đó là "không phoi". Còn dùng tia laser để cắt, khoan đều là gia công có phoi.

Author
Re: giúp với, giúp với. bạn nào có tài liệu về các phương pháp gia công không ph

cảm ơn các bạn đã quan tâm. vậy các bạn có tài liệu về : rèn, ép, kéo, dập, rèn trong khuôn hở và kín, ép thuận và ép nghịch. nếu các bạn có file thi up lên nhé, hoặc biết nguồn gốc của nó trong sách nào thi giới thiệu cho tôi hay nhé. Tôi tìm đọc vài sách rồi nhưng nó nói sơ sài quá. cảm ơn nhé! ;)

L

Liễu Ngân Đình

Nếu bạn có thể đi dự bữa tiệc tới đây, tôi sẽ tặng bạn 1 đĩa CD về máy tiện Miết, một dạng của gia công không Phoi.
Vấn đề sách chuyên đề thì e rằng bạn sẽ không tìm được đâu.
Gia công không phoi từng là một công nghệ được giấu kín và mang tính chất bí mật quốc phòng của những nước phương tây nên phương pháp này còn nhiều ứng dụng ẩn chứa mà chúng ta chưa khai phá hết được.

Author
Re: giúp với, giúp với. bạn nào có tài liệu về các phương pháp gia công không ph

bác Lê Đình Ngân nói bữa tiệt zì zậy? o đâu? mấy giờ? nếu có tài liệu là em ok liền. Tài liện về mấy cái này hiếm quá, mà trình độ Anhvăn mình lại kém mới chít chớ. đang lo học anhvan để đọc được tài liệu mà sao không thấy công lực lên tí nào cả hic hic hic.

ME

Active Member

To: Dangthanhtung
Cũng nên "chăm chút" một tí bài viết của mình trước khi nhấn nút gởi bài nhé.

L

Liễu Ngân Đình

em cũng níu cả Lưỡi để đọc bài của cậu ấy và mãi mới NUẬN LỔI cậu ta muốn à ơi chuyện gì.

@dangthanhtung: vào Mes thì phải đi 1 vòng chứ. sẽ biết chuyện ấy là gì và ở đâu mà.

dangthanhtung viết:
cảm ơn các bạn đã quan tâm. vậy các bạn có tài liệu về : rèn, ép, kéo, dập, rèn trong khuôn hở và kín, ép thuận và ép nghịch. nếu các bạn có file thi up lên nhé, hoặc biết nguồn gốc của nó trong sách nào thi giới thiệu cho tôi hay nhé. Tôi tìm đọc vài sách rồi nhưng nó nói sơ sài quá. cảm ơn nhé! ;)
Hình như trong 2 tập của sách công nghệ Kim Loại có trình bày khá rõ về các phương pháp này mà.

Author

kelangtuckbk viết:
dangthanhtung viết:
Hình như trong 2 tập của sách công nghệ Kim Loại có trình bày khá rõ về các phương pháp này mà.
Cảm ơn bạn. tôi cũng đang sở hữu 2 tập này, nhưng như vậy chưa đủ bạn à, nghe thầy giảng mình thấy còn thiếu nhiều lắm, sách ấy nói tổng quát cho ::) chúng ta biết là trên đời nảy có những món gia công như thế thôi.
Nếu bạn có các tài liệu full về : kéo, ép, thiết bị cán ( bằng Tiếng Việt). Trao đổi với mình nhé. cảm ơn. mình có xin thầy tài liệu, khá nhiều nhưng toàn English, bó tay luôn, anh em nào khá Tiếng Anh tôi gữi lên và dịch ra cho anh em cùng học nhé. nếu ban nào đồng ý tôi post lên. ;D ::)

Vậy bạn cứ up lên đi. Có ai quan tâm sẽ cùng dịch và tìm hiểu với bạn.

V

voicoi

Ðề: giúp với, giúp với. bạn nào có tài liệu về các phương pháp gia công không phoi.

Em thấy mấy bác thiếu PP lăn ép (thường lăn ép trên máy tiện) bộ lăn ép thường là 1 hệ thống thủy lực đc lắp trên bàn xa dao.
PP vuốt, PP nong ....nói chung PP gia công không phoi là PP gia công mang tính biến dạng dẻo làm thay đổi hình dạng của phôi thép. Thường gia công không phoi luôn dính đến hệ thống thủy lực.

Status
Not open for further replies.