Các anh cho em hỏi. Nếu tính khối lượng theo như phần mềm solid có chính xác hay k?

Author
em đang làm đồ án tốt nghiệp về thằng chi tiết thân bơm, một số bề mặt em không thể phân tích theo như tính toán của đồ án được thày giáo hướng dẫn em cho phép em dùng một phần mềm nào đó để cân đo đong đếm, nhưng em k biết có nên tin vào solidworks sau khhi mình đã tính khối lượng hay không? nó có chính xác hay không? phần vật liệu của em thì đã ok rồi.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: Các anh cho em hỏi. Nếu tính khối lượng theo như phần mềm solid có chính xác hay k?

em đang làm đồ án tốt nghiệp về thằng chi tiết thân bơm, một số bề mặt em không thể phân tích theo như tính toán của đồ án được thày giáo hướng dẫn em cho phép em dùng một phần mềm nào đó để cân đo đong đếm, nhưng em k biết có nên tin vào solidworks sau khhi mình đã tính khối lượng hay không? nó có chính xác hay không? phần vật liệu của em thì đã ok rồi.
Tớ rất khoái tinh thần nghiêm túc trong công việc như thế này. Rất nên thường xuyên nghi vấn và đặt câu hỏi cho mọi vấn đề.

Tớ đề xuất: cậu thử dựng một khối hộp đơn giản rồi tính khối lượng cho nó, rồi đối chiếu với kết quả của phần mềm tính toán mà cậu định dùng. Nếu nó chính xác thì cậu lại làm thử một hình dạng phức tạp hơn, miễn là cậu có thể tính toán theo cách thủ công, rồi lại dùng phần mềm để kiểm tra kết quả... Nếu cậu có một vật thể thật phức tạp, hãy nhúng nó xuống nước và đo thể tích choán chỗ của nó, rồi lại dùng phần mềm để kiểm nghiệm...
Tóm lại, ta có nhiều cách kiểm tra độ chính xác tính toán hình học của phần mềm, để có thể yên tâm sử dụng nó.

Theo kinh nghiệm cá nhân thì tớ thấy các kết quả tính toán chiều dài, diện tích, thể tích và khối lượng của các phần mềm đồ họa kỹ thuật nói chung, SolidWorks nói riêng, là rất chính xác, thỏa mãn yêu cầu của các bài toán kỹ thuật thông thường.

TAMAC

Active Member
Ðề: Các anh cho em hỏi. Nếu tính khối lượng theo như phần mềm solid có chính xác hay k?

Tôi chuyên SX các chi tiết đúc, ban đầu khi dùng SW để tính toán trọng lượng phôi đúc cũng có nghi ngờ như bạn, cũng đã thử kiểm tra như cách bác DCL trên mẫu gỗ, mẫu sáp rồi so sánh với tính toán của SW thì thấy hoàn toàn chính xác, sau khi có phôi đúc nếu có sai số thì không phải do tính toán của phần mềm mà do dung sai đúc hoặc do ta đặt khối lượng riêng của vật liệu chưa chính xác tuyệt đối. VD thường ta chọn khối lượng riêng: gang = 7,2 kg/dm3; thép = 7,85 kg/dm3 nhưng thực tế với các mác có hợp kim thì khối lượng riêng sẽ có sai khác.