cách viết chương trình cho máy báo thay mũi insert, khi insert bị mòn

Author
xin cho em hỏi. trong máy tiện hệ Fanuc khi gia công sản phẩm hàng loạt, thường phải thay insert để đảm bảo . Em muốn ấn định đúng 5 sản phẩm thì máy báo cho mình biết đế mình thay insert, hoặc máy báo lỗi alarm cho mình biết, xin mấy anh chỉ cách viết chương trình giùm em. xin cảm ơn

Ðề: cách viết chương trình cho máy báo thay mũi insert, khi insert bị mòn

Ý tưởng rất hay .
Trong máy thì hình như khôg có chức năng này nhưng mình có thể dùng mẹo nhỏ sau sẽ rất đơn giản : vào parameter 5013 nhập 5000 sau đó bạn viết thêm trong chương trình dòng lệnh G10 P64 U1000 ;
Cho vào đầu chương trình nhé.
Thế là xong , sau 5 lần chạy câu lệnh trên thì máy sẽ báo alarm.,
Sau mỗi lần thay dao bạn chỉ Cần nhập giá trị 0 vào bảng bù mòn dao U số 64 , (hoặc bạn viết thêm một dòng với tuý trọn Skip để nhập giá trị 0 cũng rất hay .)
bạn tự suy ra nguyên tắc của nó để vận dụng trong trường hợp khác nhé.
** lưa ý là không được dùng ô 64 trong bảng offset Để offset dao.

Last edited:
Author

cám ơn anh nhiều nha. anh cho em hỏi trong trương trình mình muốn thay 2 mũi dao ở 2 thời điểm khác nhau. VD: con dao tiện thô thì 5 lần, con dao tiện tinh thì 8 lần, thì mình phải làm sao ạ, hình như cách của anh chỉ ấn định được 1 con dao thôi phải không?

Nếu bạn đã hiểu bản chất cách làm này rồi thì hãy sử dụng nó linh hoạt hơn đi bạn .
Cách này có thể làm đặt cho nhiều dao khách nhau . (thường thì lớn hơn gấp 4 lần số dao mà máy bạn hỗ trợ. ).

P

picachiu

Dùng chương trình macro xem sao ^^

Chào.
Trong các máy Fanuc đời hơi mới có chức năng được gọi là Tools Life Managements( dịch tượng trưng là Quản lý dòng đời dao cụ), mình bật chức năng này lên, báo cho HĐH số lần( hoặc thời gian) đến khi báo Alarm, từ đó HĐH sẽ thực hiện cho mình. Cách thức cụ thể lại phải tùy thuộc vào HĐH và phải là các đời hơi mớ( thường có chữ i), còn nếu không thì cứ dùng macro là chắc ăn nhất.

Author

em cám ơn các Bác đã chỉ giúp, nhưng em chưa biết dùng Macro, xin các bác chỉ chi tiết giùm . em cám ơn ạ