cánh tính bù trừ bán kính mũi dao cho cung lồi và cung lõm

Author
xin cho em hỏi. cánh tính bù bán kính mũi dao cho cung G02 va G03 được tính như thế nào? Thí vụ: bán kính mũi dao la R0,4 .G03 x...?..z...?...R20 . xin mấy anh chỉ giùm , xin cám ơn.

Author
Ðề: cánh tính bù trừ bán kính mũi dao cho cung lồi và cung lõm

theo em được biết khi tiện côn thì sử dụng công thức : ZC=Rn(1-tanphi/2) . XC=ZC*tanphi. còn tiện cung R lõm ,vd :bán kính mũi dao là Rn:0.8 tiện cung R20. thì R20-Rn= R19.2 có nghĩa chương trình được viết là: G02X...Z...R19.2. còn tiện cung R lồi thì đươc tính như thế nào ạ. xin các Bác chỉ dùm em .

P

picachiu

Lồi thì R20.8 ^^ Còn G2 hay G3 đâu liên quan gì đến lồi lõm nhỉ

H

honganhcnc

Trong phần offset của máy có bù ( chiều dài, đường kính , R góc ) sau đó gọi lệnh G43( nó sẽ cộng vào và tự tính) G44 bù âm đối với máy phay , theo tui tốt nhất là sử lý trên phần mềm. ý quên nhớ gọi H? tương ứng .

chào bạn
bạn up 1 bản vẽ lên trong đó có cầu lồi và cầu lõm nhé, mình chỉ cho bạn chỗ khác nhau, chứ nói mà không có hình minh họa khó hiếu lắm á,
chưa nói đến việc bù chiều dài dao, và máy tiện và phay khác nhau, bạn cứ đưa bản vẽ mà bạn nghĩ ra có đủ những điều cần hỏi nhé, như vậy mọi người mới giúp bạn hiểu được
chúc bạn sức khỏe thành công

V

vzct

Nếu mũi dao là 0.4, thì muốn tiện R20.+ ====> X0 ; G3 or G2 X40. Z-20. R20.4 là ok

xin cho em hỏi. cánh tính bù bán kính mũi dao cho cung G02 va G03 được tính như thế nào? Thí vụ: bán kính mũi dao la R0,4 .G03 x...?..z...?...R20 . xin mấy anh chỉ giùm , xin cám ơn.
Cao thủ nào cho công thức chính xác được không ạ... đang cần lập trình bằng tay ạ.

TYA

Well-Known Member

Hình dung này : nếu mũi nhọn bò theo chữ L thì ta có góc vuông sắc nét ( góc 90 độ , ko nói góc 270 độ).
Nếu nó cùn thì góc 90 độ bị lượn r.
r chính là mũi dao để lại.
Vậy chi tiết có bán kính =0 ( góc sắc nét) thì thực tế lại ra r.
Thế thì chi tiết bán kính =r' thực tế sẽ thành r+r'

Bởi vậy khi lập trình dùng dao 0.4mm để đạt radius20 thì chỉ ghi là 19.6 thôi.

Vẫn chữ L, muốn góc 270 độ nối nhau bởi cung bán kính nào đó thì cũng bù nhưng bù thêm.
Vd muốn radius 20 thì phải viết là20.4

alpahx

Active Member

Phay thì dễ rồi, còn tiện thì tọa độ mũi dao là tọa độ ảo nên tính phức tạp, nhất là ở những đoạn nghiêng. ( TYA cho dùng ké tấm hình nhé :)) ) . Nhưng vẽ AutoCad rồi đo ra cho nhanh và ít sai.
[/URL][/IMG]

TYA

Well-Known Member

Cao thủ nào cho công thức chính xác được không ạ... đang cần lập trình bằng tay ạ.
Biết cũng ko tính tay được đâu, cách dùng autocad như bạn alphax nói là đúng và thực tế.
R đực thì lấy R+r để lập trình và R cái thì R-r và hầu như chỉ có 90 độ là "nhẩm" ra được XY(quan trọng là cái này chứ ko phải R+/-r).
Với mọi trường hợp (kể cả R=0 ) góc khác 90 độ ai nhẩm được thì nhận 1 lạy. Ai tính được nhận một vái (tính trong 1 phút thôi, muốn ngồi mân mê tới bao giờ hả :D)

Nguyên tắc : hình trên là sơ đồ các điểm điều khiển trên dao. ( tùy ý, mỗi cách chọn có cách khai báo dao khác nhau).
hình dưới : Một dao ở góc nghiêng cá biệt

Trong phần offset của máy có bù ( chiều dài, đường kính , R góc ) sau đó gọi lệnh G43( nó sẽ cộng vào và tự tính) G44 bù âm đối với máy phay , theo tui tốt nhất là sử lý trên phần mềm. ý quên nhớ gọi H? tương ứng .
@honganhcnc: G43 và G44 là gọi bù theo chiều dài( thế thì đưa vào đây làm gì nhỉ), còn bù bán kính dao thì phải là G41 và G42 chứ.

Last edited: