Chọn PP định vị hợp lý khi tiện

• Thread starter kenkoypt
  • Ngày mở chủ đề
K

kenkoypt

Author
[video]http://i955.photobucket.com/albums/ae38/kenkoypt/z_zpsac39e762.jpg[/video]
Cho e hỏi Câu này Khi gia công máy tiện thì để định vị hợp lý thì mình chỉ cần dùng mâm cặp có được không ạ, nếu L dài thì mình dùng thêm mũi tâm, 1 số tài liệu ghi Mâm cặp vừa là kẹp chặt vừa là định vị nên e phân vân . các a giải thích giúp e vì sao ạ

C

cken

Author
Ðề: Chọn PP định vị hợp lý khi tiện

Được hay không còn tùy vào cách gá đặt và chiều dài chi tiết bạn ạ.Chỉ định vị bằng mặt trụ (kệp nông) thì 2 bậc tự do (kẹp sâu là 4 bậc), định vị bằng mặt đầu thì thêm 3 bậc tự do nữa (max là 5 bậc tự do nhé). Bạn nên đọc lại sách công nghệ chế tạo máy để hiểu rõ. Về câu hỏi của bạn, trước tiên bạn cần biết chi tiết cần định vị bao nhiêu bậc tự do (phụ thuộc tỷ lệ độ dài với đường kính,kích thước cẩn đạt) .
Dùng thêm mũi tâm định vị được thêm 3 bặc tự do (kết hợp với chấu cặp là 5 bậc) và cũng tăng độ cứng vững khi gia công đối với vật dài. Mình biết thực tế nhiều bác thợ trụ dài nhưng cũng chỉ định vị 2 bậc bằng chấu kẹp. Đấy là sự khác biệt giữa lý thuyết và thực tế :D

Ðề: Chọn PP định vị hợp lý khi tiện

........................1 like............................