Công suất của Motor máy giặt dân dụng Sanyo lồng đứng là bao nhiêu?

• Thread starter ngocbinh8x
  • Ngày mở chủ đề
N

ngocbinh8x

Author
Hiện nay em đang làm LVTN về 1 thiết bị giặt vắt gọn nhẹ dựa trên hoạt động của máy giặt dân dụng.
Nguyên lý hoạt động của máy khá đơn giản với 1 động cơ AC truyền động qua bộ truyền đai và hộp giàm tốc bánh rĂng hành tinh (mấy a thợ gọi là nhông).
Tuỳ theo cách tạo chuyển động của cơ cấu bánh răng hành tinh mà nó sẽ làm nhiệm vụ “giàm tốc” làm quay mâm giặt với tốc độ chậm hoặc “truyền thẳng” từ bánh đai làm quay cả thùng giặt với tốc độ nhanh khi vắt khô.

Em đã mở nắp máy giặt Sanyo ở nhà (loại này cũng cũ rồi đã xài được 9 năm) và phát hiện ra
Bánh răng mặt trời (Sun gear) Zs=16
Bánh răng hành tinh (Planetary gear) Zp=24
Bánh răng bao (Carrier gear) Zc=64
ð[FONT=&quot] [/FONT]Tỉ số truyền trong cơ cấu bánh răng hành tinh là: Win/Wout=1/(Zc/Zs+1)=1/(64/16+1)=1:5

Đo đạc bộ truyền đai em thấy
Đường kính bánh đai nhỏ: d1=65 mm
Đường kính bánh đai lớn: d2=110 mm
Khoảng cách giữa 2 tâm của bánh đai: 1=110 mm
Chiều dài vòng ngoài của đai: l=530 mm
Đai số hiệu: Bando V Belt GL 20.5HM
ð[FONT=&quot] [/FONT]Số liệu đo dạc được ko trùng khớp với các số nằm trong dãy tiêu chuẩn của sách truyền động cơ khí của thầy Trịnh Chất (có thể hiểu là sách cũ rồi chưa update các thong số mới)
Tuy nhiên em cũng có thể tính toàn gần đúng tỉ số truyền đai của nó là u=1,75 hoặc u=2

Điều bận tâm của e lúc này là cái motor ko có nhãn mắc nên ko xác định được danh tình cũng như Công suất P, Moment xoắn T, số vòng quay n.
Ra chợ Nhật Tảo hỏi của hàng chuyên bán phụ tùng máy giặt thì họ nói đa số các motor Sanyo đều dùng 180W 1400 Tour (vòng/phút).

Nói như vậy thì máy Sanyo nhà e khi vắt chỉ đạt được: 1400:2= 700 (vg/ph) hoặc 1400:1,75= 800 (vg/ph)
Và khi giặt là: 1400:2:5= 140 (vg/ph) hoặc 1400:1,75:5=160 (vg/ph).

Với số liệu tính toàn như vậy thì xem ra máy giặt này có vẻ hơi yếu.
Và câu hỏi được đặt ra là em tính tính chưa hợp lý hay người bán hàng cung cấp thong tin chưa chính xác.
Vì vậy em xin hỏi các anh các chú các bác … có thể cho em biết motor máy giặt cần công suất và số vòng quay, hay moment xoắn là bao nhiêu.
Hy vọng mọi người nếu ai am hiểu về motor hãy reply sớm nhất có thể cho e biết.
Em xin chân thành cám ơn mọi sự hỗ trợ này.
:26:

Ðề: Công suất của Motor máy giặt dân dụng Sanyo lồng đứng là bao nhiêu?

Điều bận tâm của e lúc này là cái motor ko có nhãn mắc nên ko xác định được danh tình cũng như Công suất P, Moment xoắn T, số vòng quay n.
Ra chợ Nhật Tảo hỏi của hàng chuyên bán phụ tùng máy giặt thì họ nói đa số các motor Sanyo đều dùng 180W 1400 Tour (vòng/phút).
Người bán hàng ngoài chợ thì họ chỉ nói theo kinh nghiệm. Còn bạn làm luận văn chắc chắn phải tính toán cụ thể ra, chứ ko thể nói chung chung như vậy được.
Nói như vậy thì máy Sanyo nhà e khi vắt chỉ đạt được: 1400:2= 700 (vg/ph) hoặc 1400:1,75= 800 (vg/ph)
Và khi giặt là: 1400:2:5= 140 (vg/ph) hoặc 1400:1,75:5=160 (vg/ph).

Với số liệu tính toàn như vậy thì xem ra máy giặt này có vẻ hơi yếu
Yếu ý bạn là yếu thế nào??? bạn sợ ko động cơ quá tải ko đủ sức làm việc hay sao? bạn nói rõ là tải cần quay động cơ là bao nhiêu rồi mới chọn động cơ phù hợp được. TRong quá trình làm việc lúc tăng tốc giảm tốc...thì dễ quá tải động cơ...bạn phải tính toán phù hợp chứ. Thông thường để hạn chế quá tải và đảm bảo an toàn người ta dùng thêm biến tần kèm motor.

N

ngocbinh8x

Author

Em muốn tính công suất motor cho máy giặt dựa vào số vòng quay khi giặt và vắt nhưng moment xoắn bao nhiêu là hợp lý vì ko biết công thức tính toán ntn?
Anh chị hay chú bác nào đã từng làm về máy giặt thì chỉ em cách tình công suất máy giặt với.
Em tìm Gôgle cả tháng mà chẳng thấy gì!

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Em muốn tính công suất motor cho máy giặt dựa vào số vòng quay khi giặt và vắt nhưng moment xoắn bao nhiêu là hợp lý vì ko biết công thức tính toán ntn?
Anh chị hay chú bác nào đã từng làm về máy giặt thì chỉ em cách tình công suất máy giặt với.
Em tìm Gôgle cả tháng mà chẳng thấy gì!
Đề bài luận văn tốt nghiệp của bạn là như thế nào mà bạn lại bắt đầu bằng cách đi tìm công suất của cái máy giặt của nhà bạn vậy? Bạn chưa hình dung ra nổi công việc của bạn cần làm là gì, hãy viết sơ đồ tính toán cho cái luận văn của bạn là việc bạn cần làm ngay chứ không phải đi mò công suất của cái mô tơ. Nếu có cái công suất này rồi thì cần gì phải thiết kế nữa, luận văn tốt nghiệp của bạn sẽ trở thành "Hãy vẽ lại cái máy giặt nhà em".
Đừng phí thời gian tìm google nữa mà bắt tay vào mô phỏng quá trình làm việc của máy giặt trên hình vẽ, (bạn đơn giản hóa nó đi cho dễ tính) và phân tích các lực tác dụng để tính ra mômen xoắn cần thiết.
Ví dụ từ thông số đầu vào:
Khối lượng nước, khối lượng quần áo, trọng lượng thùng, tốc độ quay khi giặt, khi vắt v.v..
-> tính ra thông số đầu ra là công suất cần thiết của mô tơ.
Bạn hãy vẽ hình ra thì mới hình dung ra được, nếu gặp khó khăn thì hãy post cả hình vẽ và phân tích của bạn lên nhờ mọi người giúp.
Ngay cả phân tích của bạn về tốc độ quay của máy giặt nhà bạn ở trên mình nghĩ cũng chưa chính xác đâu, ngoài tỉ số truyền cơ khí thì người ta còn sử dụng điều khiển tốc độ mô tơ quay lồng giặt bằng điện tử nữa nên việc bạn phán đoán như thế là hoàn toàn không có cơ sở.
Còn nếu lười nữa thì đi chế lấy một cái lồng giặt như cái thùng gánh nước cũng được, gắn chặt nó vào một cái vòng bi để quay. Đổ đầy nước vào thùng rồi dùng cái cân lò so kéo cho cái thùng nó quay gần giống như cái máy giặt rồi đọc xem là bao nhiêu kg rồi tính mômen xoắn.

T

thietkevn

Author

Mình nghĩ để biết được hết các chức năng trong máy giặt , tốt nhất nên đọc kỹ các tài liệu chuyên ngành và học hỏi từ người khác thì bạn sẽ có một đề tài tốt nghiệp tốt được