Dùng đất sét để làm khuôn đúc gang

• Thread starter minghisn
  • Ngày mở chủ đề
M

minghisn

Author
Bên em hiện tại đang đúc gang thỏi (bán cho NM sắt) bằng khuôn cát. Hiện tại, bên cạnh NM có nguồn đất sét pha cát, em đang sử dụng để làm khuôn thử nghiệm. Khuôn làm ra rất đệp (do đất sét dẻo nên tạo hình dễ) nhưng khi rót gang ra bị nổ, bắn tóe gang lên và khi gang nguội thì bị dính đất sét vào phần thỏi gang. Không biết ACE nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giáo giúp mình. Cảm ơn nhiều!

TAMAC

Active Member
Ðề: Dùng đất sét để làm khuôn đúc gang

Hỗn hợp để làm khuôn giã tay thường là cát - đất sét với tỷ lệ đất sét khoảng (6- 8)% tính theo trọng lượng, độ ẩm (W) khống chế từ (4 - 6)% tính theo trọng lượng. Nguồn sét pha cát tự nhiên của bạn có thể tỷ lệ sét quá cao gây bí khuôn hoặc W lớn sinh khí nhiều. Mặt khác nếu tỷ lệ sét cao cũng giữ nước tự nhiên lớn. Bạn nên kiểm tra độ ẩm (W) của hỗn hợp này bằng cách cân khoảng 1 kg sau đó đem sấy khô cho nước bay hơi hết và cân lại để tính W, nếu W cao có thể phơi để giảm W.

Gang lỏng khi rót khuôn có nhiệt độ cao (>1.250 độ C) nên gây ra hiện tượng cháy dính hỗn hợp làm khuôn vào bề mặt của thỏi, có cả cháy dính hóa học và cháy dính cơ học, với khuôn của bạn là khuôn tươi để khắc phục sau khi làm khuôn bạn phải che phủ bề mặt khuôn một lớp chống cháy dính, trường hợp cụ thể này bạn nên dùng bột than (càng mịn càng tốt) rắc cho bám vào bề mặt khuôn để khắc phục hiện tượng cháy cát.

M

minghisn

Author

Cảm ơn bạn TAMAC rất nhiều và mình sẽ thực hiện thử xem thế nào.
Mình có thêm câu hỏi: vì khi rót gang lực chảy của gang lỏng rất lớn nên có cách nào để bột than bám dính chặt vào khuôn để tránh bị sói khi gặp dòng chảy của gang ?
Regard!

TAMAC

Active Member

...Mình có thêm câu hỏi: vì khi rót gang lực chảy của gang lỏng rất lớn nên có cách nào để bột than bám dính chặt vào khuôn để tránh bị sói khi gặp dòng chảy của gang ?
Với các khuôn làm bằng hỗn hợp cát tươi sau khi rắc bột than thường dùng dụng cụ (bay, thìa, lông gà...) miết cho bột dính bám chắc vào bề mặt khuôn, bột than sẽ lấp kín các lỗ hổng trên bề mặt khuôn nên gang không xâm nhập vào, cát sẽ không bị cháy (dính bám), còn có lý thuyết cho rằng than khi rót gang lỏng vào sẽ cháy và sinh ra khí, khí này thành một lớp đệm nằm ngăn cách giữa gang lỏng và bề mặt khuôn nên có khả năng chống dính bám. Thực tế đúc các chi tiết máy thì sau khi rắc bột than người thợ hay dùng chổi lông mịn quét để than dính vào bề mặt khuôn, bột thừa sẽ hót sạch để khi rót gang lỏng không bị cuốn trôi gây khuyết tật đúc, với việc đúc gang thỏi của bạn thì có lẽ không cần như vậy.

M

minghisn

Author

Cảm ơn bạn TAMAC nhiều! Mình thực hiện thử nghiệm và phản hồi lại thông tin nhen.