{E}thành phần thép 45CrNi

• Thread starter dvd
  • Ngày mở chủ đề
D

dvd

Author
Các bác tra hộ em các mác thép tương + thành phần cảu mác thép 45CrNi với nhé.em tim tài liệu mà khó quá hicc!!

W

werewolf

Author
Sao lắm người hỏi kiểu này thế ko biết. 45CrNi tiêu chuẩn GOST là 45XH, GB là 45CrNi, JIS là 3145, ASTM là A3145 (nhưng bây giờ JIS và ASTM bỏ loại thép này rồi)

U

ubuntu

Author
Sao lắm người hỏi kiểu này thế ko biết. 45CrNi tiêu chuẩn GOST là 45XH, GB là 45CrNi, JIS là 3145, ASTM là A3145 (nhưng bây giờ JIS và ASTM bỏ loại thép này rồi)
GOST gì, GOST bao nhiêu? Trả lời kiểu này thì làm người hỏi thất vọng, bận quá chưa kịp trả lời.
Đầy đủ là: GOST 4543-71 (đến nay có thay đổi chưa thì không biết, nhưng ít khi thay đổi lắm)
45XH có thành phần: C 0,41-0,49 Si 0,17-0,37 Mn 0,5-0,8 Cr 0,45-0,75 Ni 1,00-1,4.

Chúc bạn thành công.

W

werewolf

Author
ubuntu khó tính quá. Chắc dvd chỉ cần làm bài tập vật liệu, đâu cần phải kỹ thế. Với lại làm mấy thép XH này oải lắm, ít dùng, tốt nhất là dvd xem có loại nào thay thế được không.

U

ubuntu

Author
ubuntu khó tính quá. Chắc dvd chỉ cần làm bài tập vật liệu, đâu cần phải kỹ thế. Với lại làm mấy thép XH này oải lắm, ít dùng, tốt nhất là dvd xem có loại nào thay thế được không.
Không khó tính lắm đâu. Tại mình quan điểm không trả lời thì thôi chứ trả lời nên nghiêm túc không họ tưởng mình chê bai chế nhạo họ.
Chúc bạn một ngày vui vẻ.

D

dvd

Author
hey!

em cảm ơn các pác nhiều!!em đang làm bài tập lớn,có gì em ko biết mong được các bác giúp đỡ nhiều.Thanks!!!

C

Củ Sắn Lùi

Author
em cảm ơn các pác nhiều!!em đang làm bài tập lớn,có gì em ko biết mong được các bác giúp đỡ nhiều.Thanks!!!
Thank xuông vậy sao có nut Thanks ở góc phải bài viết của các bác đó nhấn thank 1 cái vào đó có phải tất cả đều zui zẻ không, đặc biệt là các bác admin và cũng không có người fải nhắc nữa nhỉ hề hề :60:

M

matt

Author
GOST gì, GOST bao nhiêu? Trả lời kiểu này thì làm người hỏi thất vọng, bận quá chưa kịp trả lời.
Đầy đủ là: GOST 4543-71 (đến nay có thay đổi chưa thì không biết, nhưng ít khi thay đổi lắm)
45XH có thành phần: C 0,41-0,49 Si 0,17-0,37 Mn 0,5-0,8 Cr 0,45-0,75 Ni 1,00-1,4.

Chúc bạn thành công.
Mà chuyên ngành VẬT LIỆU phải thuộc cái này hả . Ghê thiệt , mình hỏi bên chuyên ngành điện tử thì tụi nó còn không thuộc tên mấy con điện trở gì nữa mà . Mình cũng có học qua môn điện tử , mình cũng muốn tử luôn .Mà mình học Vật liệu cơ khí ra ngoài thấy .... vô không đúng chỗ .

worm

Well-Known Member
Moderator

Chúc bạn thành công.
Có đến hàng ngàn mác thép theo những tiêu chuẩn khác nhau, sau đó lại được phân nhóm ra đến vài chủng loại theo dạng thương phẩm, nhớ hết thì đầu chắc to hơn thúng. Đối với mỗi mác thép thì chỉ cần nắm được nó thuộc tiêu chuẩn của nước nào để biết quy tắc đặt tên là xong, nhớ kỹ đến chi tiết về phân nhóm làm gì cho mệt người. Hơn nữa, trong khi dvd chỉ hỏi về thành phần chứ có hỏi về những cái khác đâu. Tiêu chí: hỏi gì đáp nấy, hỏi nhanh đáp gọn.
Chúc vui vẻ nhá.

P/S: @werewolf: phải mi từ VTC Forums sang đây k vậy?

W

werewolf

Author
Có đến hàng ngàn mác thép theo những tiêu chuẩn khác nhau, sau đó lại được phân nhóm ra đến vài chủng loại theo dạng thương phẩm, nhớ hết thì đầu chắc to hơn thúng. Đối với mỗi mác thép thì chỉ cần nắm được nó thuộc tiêu chuẩn của nước nào để biết quy tắc đặt tên là xong, nhớ kỹ đến chi tiết về phân nhóm làm gì cho mệt người. Hơn nữa, trong khi dvd chỉ hỏi về thành phần chứ có hỏi về những cái khác đâu. Tiêu chí: hỏi gì đáp nấy, hỏi nhanh đáp gọn.
Chúc vui vẻ nhá.

P/S: @werewolf: phải mi từ VTC Forums sang đây k vậy?
Đọc kỹ lại thì dvd có hỏi về mác thép tương đương mà (dù viết không đúng).
VTC Forums là cái j vậy. Trước nay werewolf chỉ tham gia mes thôi. Không khéo lại bị đụng hàng rồi.
Bộ werewolf từ VTC Forums xấu xa lắm hay sao mà worm hỏi vậy?

W

werewolf

Author
Hic. Vậy là nick đẹp của tui bị đụng hàng rùi.
Nhân tiện hỏi luôn, bây h thép Cr-Ni thấp ở VN còn dùng nhiều không mà thấy lắm người hỏi vậy.

Sinh viên tụi em chưa có kinh nghiệm thực tế về vấn đề này nhưng trong các đồ án môn học hoặc bài tập lớn chuyên đề thì vật liệu loại này vẫn sử dụng khá nhiều do các thầy ra đề chỉ định vật liệu mà bác.thời gian này đang là giai đoạn làm đồ án gấp rút nên dễ hiểu khi có nhiều người hỏi.:71:

U

ubuntu

Author
Chúc vui vẻ nhá.

@ Bác Sâu: Bác Sâu lại ném đá em rồi, chẳng phải em muốn thể hiện gì đâu, mà do quan niệm nói có sách mách có chứng nên em tra hộ thôi, chứ thực tế đầu em bé bằng con kiến mình thì lại như bác. Lỡ mà các thầy có hỏi chú DVD là lấy từ đâu từ tiêu chuẩn nào thì chắc chú ý lại lên Mes hỏi lại thì phí hoài công sức làm bài, mà câu hỏi của các thầy xoáy lắm lơ tơ mơ teo cái này bác Sâu quá hiểu.
Chúc bác vui vẻ.

D

dvd

Author
Các sư huynh chỉ bảo em về nhiệt độ rèn ,nhiệt độ ủ ,thường hóa&tôi thích hợp của thép 40CrNi với!!&nếu dùng vật liệu này để gia công Nhông sau xe máy thì quá trình thế nào ạ,có gì cần chú ý khi gia công không ạ?..THANKS!!!!