G & M code máy OKUMA

• Thread starter catapig
  • Ngày mở chủ đề
C

catapig

Author
chào mọi người có ai đã từng viết chương trình cho máy tiện okuma chưa,nếu có thì có thể giải thích cho mình một số mã lệnh G & M code dc k ,ví dụ như G90,G80,G91,M2,M01,M03... cảng nhiều càng tốt, nếu dc cho mình đoạn chươg trình mẩu luôn nha ^^ cảm ơn mọi người:77::65:

Ðề: G & M code máy OKUMA

máy okuma cũng giống như các máy tiện Nc của moriseki thôi mà!
sự khác nhau ở đây là máy tiện okuma không có điểm tọa độ gốc ! mà điểm tọa độ gốc là do mình chọn ! G90 cũng là lệnh lập trình tọa độ tuyệt đối ! G80 là xóa các dữ liệu ở chu trình trước ! M2 tương ứng với M30 của lập trình bình thường ! còn rất nhiều nữa ! bạn phải hỏi rõ nó là vấn đề nào ! mình hiện nay đang là người viết chương trình cho máy OKUMA ! nếu bạn không hiểu vấn đề nào bạn phải hỏi rõ minh mới trả lời được ! bạn hỏi thế này chung quá và miên man nữa

C

catapig

Author

ah , that ra e cung dang hoc chuong trinh cho may okuma nhung chi su dung mot phan cua cac ma G va M code thui voi lai chua dc ung dunng nhieu , e cung co tra khao tren mang roi nhug k kha thi lam, neuu dc a cho e minh xin va giai thich cho e may lenh ma a hay dung ay, doan ma lenh don jan cung dc, dc k a jup e voi cau cuu ^^
ah cho e hoi luon a co biet mot so mác thép như vầy k như là :QCM8,HPM1, HPM38, DC53,NAK80.. ve tinh chất ấy như độ cứng , độ nhiệt luyện có bị thay đồi kích thước nhiều k , đặc tính..sư
a kingley cnc ui, a khi ja công a xài dao tiện như thế nào vậy đặc hàng sẳn hay là công ty a tự chế tạo vậy a.

Last edited by a moderator:

Dao tiện bên mình toàn đặt hết chứ không chế tạo được dao tiện ! còn mác thép như bạn hỏi thì hoàn toàn vẫn gia công được mà ! Khi sử lý nhiệt thì tất sẽ có một chương trình riêng để sử lý nhiệt để làm sao độ nở sau sử lý nhiệt kích thước thường thay đổi dao động trong khoảng _+0.002. bên mình là như vậy ! còn nếu trường hợp mà nó quá lớn thì có thể chương trình sử lý nhiệt bị sai

sự khác nhau ở đây là máy tiện okuma không có điểm tọa độ gốc ! mà điểm tọa độ gốc là do mình chọn ! G90 cũng là lệnh lập trình tọa độ tuyệt đối ! G80 là xóa các dữ liệu ở chu trình trước ! M2 tương ứng với M30 của lập trình bình thường ! còn rất nhiều nữa ! bạn phải hỏi rõ nó là vấn đề nào ! mình hiện nay đang là người viết chương trình cho máy OKUMA ! nếu bạn không hiểu vấn đề nào bạn phải hỏi rõ minh mới trả lời được ! bạn hỏi thế này chung quá và miên man nữa
Em chào anh. em cũng đang sài con okuma LB15 mà khi lập trịnh cũng ko biết nhiều, a có thể chỉ cho em mẫu câu lệnh khoan và cắt rãnh trên hệ đk này được ko?em khoan với cắt rãnh bằng G1 nên thấy vất vả quá mà ko chuyên nghiệp, dao cụ ko bền được, mong a chỉ giúp e với ạ! Chân thành cảm ơn anh.

Xin các anh cho em hỏi vì sao máy tiện okuma chỉ có thể lưu được 1 chương trình? tức là ko giống những máy okuma khác, con máy xưởng em mới nhập về chỉ có thể lưu được 1 chương trình, làm rồi xóa đi lại làm cái khác chứ ko thể tạo đồng thời 1 lúc 2,3...chương trình được, có anh nào gặp trường hợp này ko ạ, mong chỉ giáo

Bạn cho mình hỏi cách lập trình tiện cho máy tiện okuma 2 đài dao như thế nào đc không , nếu muốn chạy cùng lúc hai đài dao thì cấu trúc chương trình ntn ? cảm ơn bạn !

V

viethung93p

Author

A ơi.e mới học máy okuma.lần đầu nhìn thấy nên khó quá.thao tác học được rồi nhưng còn lập trình.a có tài liệu về các lệnh g code của okuma mà giải thích bằng tiếng việt k cho e vs a.e mới sang nhật.họ giải thích e chẳng hiểu j.a giúp e vs

V

vukiwa

Author

Bạn đang sử dụng máy phay phải không.Bạn có thể chụp hình bảng điều khiển của máy len đi ,xem mình có biết không.