Gia công Ren lỗ

• Thread starter ngvtoanctk3
  • Ngày mở chủ đề
N

ngvtoanctk3

Author
:39:
chào cả nhà nha! Cả nhà giúp mình cách taro ren M20 sao cho hiệu quả và dễ làm nha. Mình phải thiết kế nguyên công làm Ren lỗ M20. thanks

TYA

Well-Known Member
Thiết kế quy trình chế tạo là chỉ ra các công đoạn gia công, máy sử dụng , lượng dư tương ứng và sơ đồ gá đặt cần.

Cần có : kích thước cụ thể + yêu cầu làm việc + một số ghi chú đặc biệt (vd một số bản vẽ ghi rõ 1.6 mài ->bắt buộc mài chứ không tiện) nói chung là cần 1 bản vẽ chi tiết. Nhiều khi cần cả bản vẽ phôi nữa.

Thiết kế 1 công đoạn (nguyên công) là chỉ ra máy nào, gá vào đâu, gia công mấy bước ,chọ ndao gì, chế độ cắt ra sao...
Cần có bản vẽ chi tiết, sản lượng. Từ đó mới ra được cách chọn máy và gá đặt chứ...

Nếu cứ hỏi chung chung thì chẳng ai trả lời bạn đâu. Chẳng lẽ nói gọn lỏn : gá lên máy phay CNC, khoan lỗ 17.5 sau đó tapping (taro) à?

N

ngvtoanctk3

Author
Thanks. Nhưng em hỏi để chọn cách taro máy chọn trên máy nào sao cho dễ làm và dễ hiểu và tất nhiên không phải trên máy C rồi như vậy thì còn gì để bàn ở đây nữa. Vì trong quá trình học chua thấy nói đến với lại trong sách em có thì đâu có nói đến cách taro máy đâu. em chưa biết được nguyên lý taro máy như thế nào cả và thực tế cũng chưa có nên khó hình dung quá. Mà máy 2A135 có làm được nhiệm vụ đó không anh

C

caokeu183

Author
bạn có thể taro trên máy tiện(phôi quay dao tự tiến gá trên ụ động) hoặc có thể taro trên máy khoan 2H125

Ðề: Gia công Ren lỗ

Khi tiện ren lỗ trên máy tiện thông thường thì phải đo bước ren như thế nào nhỉ để kiểm tra xem bước ren chính xác chưa. còn không may vì một lý do ji đo mà vị trí dao không trùng với vị trí cũ nửa thì đuổi ren thật phiền ai có cách nào hay chỉ dùm em với được không ah! cảm ơn!

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Khi tiện ren lỗ trên máy tiện thông thường thì phải đo bước ren như thế nào nhỉ để kiểm tra xem bước ren chính xác chưa. còn không may vì một lý do ji đo mà vị trí dao không trùng với vị trí cũ nửa thì đuổi ren thật phiền ai có cách nào hay chỉ dùm em với được không ah! cảm ơn!
Khi tiện ren việc đường dao ban sau không trùng với đường dao ban đầu do nhiều nguyên nhân : đối với ren lẻ thì phải cố định tay gạt của đai ốc 2 nữa nếu không sẽ bị không trùng , tay gạt vội chưa kịp vào khớp ,...
Trước khi tiện để dễ dàng kiểm tra bước thì dùng phương pháp cắt thử ở ngoài sau khi chính xác thì gia công ren lỗ , lúc này có thể dùng thước cặp để kiểm tra ,...
Nếu gia công luôn bạc ren thì bạn có thể cắt thử rồi dùng dưỡng kiểm tra bước hoặc thước lá

Sau khi gia công xong thì dùng calip kiểm tra lắp ghép để xem ren có bị say xỉn nghiêng ngã , êm nhẹ không rơ :4:

Last edited:

Cảm ơn bác nhiều em có cách nửa tự chế nhưng ko ăn thua là đưa mẩu giấy vào lỗ ren đẻ lấy vết nhưng giờ có cách của bác làm khoa học hơn cảm ơn bác!

thực sự taro M20 trên máy tiện khó khăn lắm bạn, với Cu mềm thì còn được chứ với cT3 hay C45 thì nguy hiểm lắm, 1 là bầu khoan trên ụ động ko kẹp nổi làm mũi taro quay luôn, 2 là nếu không trả ngược kịp thì gãy taro ..thường taro mũi lớn người ta hay taro tay thôi. kiến thức còn hạn hẹp các pro đừng chém em nha.:52:

mình xin đóng góp ý kiến :
1. Chi tiết trụ hoặc hình vuông, hay hình chữ nhật, và lỗ ren M20 ở chính tâm thì tiện ren trên máy tiện. muốn kiểm ren có thể dùng kalip để kiểm (dân kỹ thuật hay gọi đó là tiện theo đối)
2. Chi tiết có lỗ ren M20 không chính tâm, thường taro bằng tay.

H

hung88tn

Author

khoan lỗ fi18 rồi taro tay cho nhẹ nhàng :D