Gia công trong CATIA

B

Bui Quy Tuan

Các anh em bàn tán nhau về các phần mềm như vậy có phải là thầy bói xem voi không nhỉ? Tới nghĩ là mình chưa đủ trình độ để nhận xét được thằng nào là hay hơn thằng nào. Tớ thấy gia cong trên Catia cũng khá hay đó chứ, mọi người làm quen sẽ thích thôi. Không ai lại thiết kế trên một phần mềm rồi lại gia công trên một phần mềm cả.

A

APOLO

Gia công trong Catia đòi hỏi cấu hình máy phải mạnh nếu không phân tích chậm lắm, nói hay nhất là có thanh công cụ cho chọn vùng, bề mặt suface, nhưng rất ít kiểu dao chạy, không phong phú như Mastercam, phân tích đường dao mình thấy Power mill là nhanh hơn Mastercam một chút, nhưng do công việc đơn giản nên mình cty mình dùng powermill. ở trung quốc hay đài loan nhiều người dùng NX để vẽ powermill gia công các cty khuôn vốn Đài loan thường như vậy. có bạn nào dùng Catia gia công cao thủ xin chỉ giáo.

Trước em cũng tìm hiểu một chút về phần này, thì em nhận thấy khó dùng hơn và không phong phú như anh nói như Mastercam, cũng chi tiết đó khi gia công trên catia thì em thấy máy chạy đơ hơn khi làm trên mastercam, và một số lý do khác nữa mà bây giờ em không tìm hiểu sâu về nó. Em quyết định học Cam của mastercam

@ steps à mình đọc một số bài và có 1 vài người có ý kiến rằng ít ai thiết kế phần mềm này và chuyển sang phần mềm khác để gia công vì như vậy nó chấp nhận sai số ,mình thì chưa có thực tế nên chưa kiểm thực được ý kiến này . Theo mình được biết thì nói về CAM mạnh là mastercam và simatron ,nếu thiết kế để gia công theo mình thì sử dụng thằng mastercam là cũng thoải mái rồi.

anh em ơi cho mình hỏi tí.chẳng thấy anh em nhắc đến tiêu chuẩn khi thiết kế gì cả.anh em nào biết các tiêu chuẩn trong catia,proe,mastercam thì anh em post lên nha.cảm ơn anh em

A

APOLO

gia công trong catia rất hay phân tích nhanh hơn so với Pro_e, nhưng đáng tiếc Việt nam mình rất ít tài liệu nói về tách khuôn trong catia, chỉ viết tạm tạm về Part design không biết các vị giáo sư ta giấu nghề hay không biết nữa, catia mạnh nhất là phần NURB tạo hình tự do, nhưng sách cũng như giáo trình của VN chỉ nói chung chung như ếch ngồi đáy giếng, ngành cơ khí của ta 20 năm sau mới bằng Đài loan Trung quốc bây giờ thật đáng tiếc. Chỉ vì bản quyền ư ? không có tính cộng đồng?!!

A

APOLO

chia sẽ cho anh em tài liệu gia công catia biên soạn tiếng Việt, phần post code nếu có thắc mắc nhắn lại mình hỗ trợ tiếphttp://www.mediafire.com/?sharekey=423cb6951bccdf97a0f2f20c509059d9e04e75f6e8ebb871

Last edited by a moderator:
chia sẽ cho anh em tài liệu gia công catia biên soạn tiếng Việt, phần post code nếu có thắc mắc nhắn lại mình hỗ trợ tiếp http://www.mediafire.com/?mmbdmz3gxvd
Không dow được bạn ơi ,bạn chick lại hộ anh em với . À mà bạn còn tài liệu gì liên quan tới gia công chia sẻ với anh em với , cũng có 1 bài của Bạn Tuấn pos lên về gia công rồi nhưng dịch từ help .Bạn cố gắng giúp mọi người nhé .

bạn có thì up lên cho anh em cùng tham khảo nhé! rất nhiều người đang cần.

Ðề: Gia công trong CATIA

Bạn ơi là bộ tiếng việt hay tiếng anh vậy

L

leluong83

Bay gio em dang ve bang Catia
Nhung muon hoc gia cong CNC, bac nao chi cho em voi nen hoc pham mem nao de gia cong
Catia hay MasterCAM pham mem nao hay hon
Neu co help send cho em voi
Leluong83@gmail.com
Ai can tai lieu ve Catia cu lien lac voi em
San sang send

Bạn nhớ viết tiếng Việt có dấu nhé!

Bay gio em dang ve bang Catia
Nhung muon hoc gia cong CNC, bac nao chi cho em voi nen hoc pham mem nao de gia cong
Catia hay MasterCAM pham mem nao hay hon
Neu co help send cho em voi
Leluong83@gmail.com
Ai can tai lieu ve Catia cu lien lac voi em
San sang send
bạn có tài liệu thì cứ up lên cùng chia sẽ cho mọi người đi hé.
còn về gia công thì tôi thấy mastercam thì được sử dụng rộng rãi hơn catia trên thị trường việt nam..
vài dòng cùng chia sẽ

C

CTM_6

Bác APOLO ơi pots laii tài liệu gia công catia biên soạn tiếng Việt đi!Giúp em với :77:!Nếu có thể được bác gửi luôn cho em vào mail cũng được.mail của em là nguyenhungctm6@gmail.com!Cảm ơn bác nhiều!!!1