Học thiết khuôn bằng pro hay solid

• Thread starter minhpt
  • Ngày mở chủ đề
M

minhpt

Author
Mình mới bắt đầu học thiết kế khuôn. Đọc trong diễn đàn mình thấy mọi người nói modul thiết kế khuôn của pro rất mạnh. Nhưng mình chưa dùng phần mềm này bao giờ.

Mình đã từng vẽ solid, trong solid cũng có công cụ để thiết kế khuôn nhưng mình cũng rất mơ hồ. Nếu bây giờ bắt đầu học thì nên chọn phần mềm nào? Mong các bác cho vài lời khuyên.

Cấu hình máy mình hơi kém (Pen4 ram 512) ko biết Pro 4.0 có yêu cầu cấu hình máy cao ko?

R

red_ant

Author
Không biết phải chủ quan hay không vì mình làm bằng ProE và thấy rất mạnh cho việc thiết kế khuôn.
Nhưng nếu muốn học phần tách khuôn thì mình nghĩ không chỉ ProE mà các shopCAD khác cũng vậy, bạn phải vẽ mặt thật cứng. Vì mặt phân khuôn của chi tiết phức tạp đôi khi rất khó nhìn và khi nhì đc rồi thì phải dùng công cụ thể hiện ngay chứ ngồi đó loay hoay rồi cũng không hở MPK thì cũng hết ngày. Thân ái.

Cài Pro thì không cần máy cấu hình cao. Máy như của bạn là Ok. Nếu bạn chưa học Pro thì có một phần mềm khác thiết kế khuôn khá hay đó là VISI bạn tìm hiểu về nó thử xem. Víi cũng dễ học chứ không khó

M

mrdienk42cdl2

Author
Bạn có thể thiết kế khuôn bằng CATIA,mình dùng thử rồi,phân khuôn và tách khuôn cũng mạnh lắm,mình hiện đang sử dụng catia,Pro cũng dc,nhưng mình chưa thử,mình chỉ nghiên cứu sâu về catia thôi.

R

red_ant

Author
Cài Pro thì không cần máy cấu hình cao. Máy như của bạn là Ok. Nếu bạn chưa học Pro thì có một phần mềm khác thiết kế khuôn khá hay đó là VISI bạn tìm hiểu về nó thử xem. Víi cũng dễ học chứ không khó
VISI cũng hay nhưng nó mắc cái tội thiết kế phi tham số, giống AutoCAD vậy đó. Không biết VISI16 thế nào?
Cấu hình máy Pen4, Ram:512 thì chỉ để tách mấy cái khuôn đơn giản làm ví dụ thôi. Máy mình : Core Duo 2.0, Ram: 2GB, Graphic Card:512MB thế nhưng khi Split những khuôn phức tạp hoặc chạy tinh khuôn đó với Step Over nhỏ là nó "zang" ngay không một cảnh báo " tui sắp bị zang ".

Last edited by a moderator:
M

minhpt

Author
Bạn có thể thiết kế khuôn bằng CATIA,mình dùng thử rồi,phân khuôn và tách khuôn cũng mạnh lắm,mình hiện đang sử dụng catia,Pro cũng dc,nhưng mình chưa thử,mình chỉ nghiên cứu sâu về catia thôi.
Đúng là Catia có modul thiết khuôn mạnh nhưng nó nặng quá. Mình cũng biết một chút. Máy mình cài V5R16 thôi nhưng đã mất hơn 2G mà mở được cái catia chắc cũng hết 5 phút:3:

P

phamvanbinh

Author
thiết kế khuôn thì bạn có thể học rất nhiều phần mềm như ProE, Cimatron,Catia,Unigraphic..... Nhưng mình thấy ProE hiện nay trong nước mình sử dụng rộng rãi và nó cũng dễ dùng.

Ở đâu thì mình không biết chứ ở TpHCM này, đi đến 10 doanh nghiệp khuôn mẫu của VN thì chắc đến 9 doanh nghiệp có bóng dáng của Pro/E. Các liên doanh có vốn nước ngoài thì mình không dám khẳng định vì thấy có nhiều phần mềm lắm : Catia, UGS...