kỹ thuật gia công trong Pro/E

Author
mấy Bác cho em hỏi. Em muon gia công 1 cái lỗ tròn phi 50mm. Đầu tiên em dùng Holemaking để khoan trước 1 cái lổ 30mm. sau đó em muốn dùng con enmill 20mm để phay rộng ra. em dùng Volume mill để phay thô, và pocketing để phay tinh được không ạh. có cách nào hay hơn không ạh. làm cách nào để dao Enmill đi từ tâm lổ ra ạh. em xin cảm ơn

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: kỹ thuật gia công trong Pro/E

mấy Bác cho em hỏi. Em muon gia công 1 cái lỗ tròn phi 50mm. Đầu tiên em dùng Holemaking để khoan trước 1 cái lổ 30mm. sau đó em muốn dùng con enmill 20mm để phay rộng ra. em dùng Volume mill để phay thô, và pocketing để phay tinh được không ạh. có cách nào hay hơn không ạh. làm cách nào để dao Enmill đi từ tâm lổ ra ạh. em xin cảm ơn
Có hai cách:

1. Khoan lỗ Dia30mm, tiếp theo dùng dao Insert Endmill phay helical (xoắn ốc) xuống chừa 0.2mm, sau đó dùng dao Solid Cabide endmill (dạng nguyên khối) ăn tinh bù dao cho pass cuối tinh. Ở đây đừng dùng dao Solid Carbide endill phá rộng ra vì mòn dao uổng dao này, chỉ để ăn tinh nó thôi.

[/URL][/IMG]

2. Tương tự như trên nhưng bỏ đi bước khoan lổ Dia 30mm ( trong trường hợp máy không thay dao tự động, hay thay dao lâu).

Dao Solid Cabai (thường để ăn bán tinh, tinh. Dao này dể mòn, mẽ và mắc tiền => không nên ăn thô bằng dao này).

[/URL][/IMG]

3. Thông số kỹ thuật của Circular Milling để gia công lổ, mở rộng lỗ:

4. Trong kiểu circular milling thì dao tự động đi từ tâm ra.

http://www.sandvik.coromant.com/en-...g_78432aff_d0d3_414e_b449_0acd65c28f9a_ctl000

Các bạn có thể xem 1 số kỹ thuật gia công, mở rộng lổ ở đây:

http://www.sandvik.coromant.com/en-..._cavities/circular_ramping/pages/default.aspx

(À, đây là kỹ thuật gia công, còn làm thế nào trong Pro/E thì mình botay.com - Theo mình thì Volume milling là phay 3D chứ nhỉ, phay gia công lổ thì thường dùng là Circular Milling, hay nói chung chỉ cần phay 2,5D dùng close contour là ok). Cái circular milling này viết chương trình bằng tay khá là dể, dùng G3 và thêm Z vào, với Z(n+1) - Z(n)=Pitch (bước xoắn).

Last edited:

Với Pro/E, bạn có thể dùng kiểu gia công Profile, khi dùng kiểu này nên dùng tùy chọn Build Cut để yêu cầu dao xuống ngay tâm lỗ rồi mới ăn rộng ra. Nếu muốn ăn dao xoắn thì có thể dùng kiểu gia công Thread Milling (chỉ lợi dụng đường chạy dao chứ không phải gia công ren).

Có vẻ như vào dao uyển chuyển linh hoạt Catia vô địch. Bác IPUM biết !:4:

Cái của bạn đang tìm đây nhé, xem và tham khảo bước gia công tinh.
Helical Machining of Complex Holes in Cutline Milling
http://www.meslab.org/mes/threads/7831-Ky-nang-va-thu-thuat-voi-Pro-E.html/page31

Author

em cám ơn Bác. Bác làm ơn cho em hỏi thêm : em muốn gia công vác mép 4 cạnh của mặt phằng thì phải làm như thế nào ạh , dùng dao nào thì đươc ạh. Bác có bán sách sử dụng pro/en 4.0 không bác. hôm trước em có mua 1 cuốn ơ Trường Đại học sư phạm Thủ Đức, nhưng sách đó hướng dẩn khó hiểu quá. Nếu em muốn mua thì mua ơ đâu vậy Bác.

mình nghĩ là bạn có thể dùng chương trình Trajectory trong Pro/E. dao thì mình nghĩ là dùng con chamfer mill để chạy