làm sao hạn chế đảo, rung, lắc, chi tiết khi tiện!

• Thread starter kevin_lee
  • Ngày mở chủ đề

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: làm sao hạn chế đảo, rung, lắc, chi tiết khi tiện!

Với chi tiết dạng càng gạt thế này thì tôi thấy không nhất thiết phải tiện mặt trụ ngoài ( nhiều khả năng nó không tham gia lắp ráp hay tương quan với kích thước khác ) nên gia công nó là vô ích . Nếu tiện có thể tiện lỗ , mặt đầu và 2 mặt bích .Sau đó quay ngược lại tiện 2 mặt bích còn lại . Tất nhiên sản xuất loạt lớn thì cách này không hay , nhưng làm loạt nhỏ thì được vì không cần nhiều đồ gá và máy tiện thì gần như xưởng nào cũng sẵn .

Chi tiết này nên thiết kế lại quy trình công nghệ , có thể làm hầu hết trên máy phay .

Hic kỳ này e cũng làm cái đồ án y như vầy cho e hỏi một số câu hỏi
1.Mặt đầu có nhất thiết phải tiện không,em tính chọn cách phay mặt đầu (với chuẩn thô là thân càng) rồi dùng mặt đầu mới phay để làm chuẩn tinh để gia công mặt đầu còn lại và mặt bích như vậy có được không ạ??

2. theo như hình này thì cho em hỏi loại dao phay dĩa đó thì khoảng cách 2 dao được điều chỉnh như thế nào có thích hợp trong sản xuất lớn không
[/URL][/IMG]

.[/QUOTE]
3.Em đọc sách thì có nói "mặt cần độ chính xác cao nhất thì nên gia công cuối cùng" vậy theo đề bài này mình sẽ gia công lỗ phi 30 cuối cùng à ??
em xin cảm ơn
ai có lòng giúp em giải đáp nhiều thắc mắc nữa thì liên lạc với em qua
mail:dat.nguyen686@gmail.com
yahoo:dat_nguyen686@yahoo.com
sdt:01678892615
có gì em xin hậu tạ ạ

Last edited:

Hic kỳ này e cũng làm cái đồ án y như vầy cho e hỏi một số câu hỏi
1.Mặt đầu có nhất thiết phải tiện không,em tính chọn cách phay mặt đầu (với chuẩn thô là thân càng) rồi dùng mặt đầu mới phay để làm chuẩn tinh để gia công mặt đầu còn lại và mặt bích như vậy có được không ạ??

2. theo như hình này thì cho em hỏi loại dao phay đó là dao gì và khoảng cách giữa 2 dao có điều chỉnh được không.
[/URL][/IMG]

3.Em đọc sách thì có nói "mặt cần độ chính xác cao nhất thì nên gia công cuối cùng" vậy theo đề bài này mình sẽ gia công lỗ phi 30 cuối cùng à ??
em xin cảm ơn
có gì em xin hậu tạ ạ
Từng ý một nhé:
-Mặt đầu bạn nên phay. Tiện mà chi tiết không đối xứng gây đảo, rung lắc mà khắc phục còn khó hơn nhiều.
Uh. Chuẩn thô, chuẩn tinh cứ bám sát nguyên tắc vào là ok.
-Dao phay đĩa. Khoảng cách tất nhiên có điều chỉnh được. Và nguyên công này không có sai số chuẩn do kích thước đạt được là do dao (câu này hay hỏi bảo vệ lắm)
-Mình không biết lỗ phi 30 cái nào? chắc lỗ to nhất ah? Nó là chuẩn tinh thì phải gia công trước sau khi gia công chuẩn thô để làm chuẩn gia công tất cả các mặt còn lại.
có gì em xin hậu tạ ạ
Tớ không tự đi tìm bạn để hỏi xem bạn có thắc mắc gì để trả lời đâu
Chúc bạn học tốt
Thân!

Last edited:

Đề bài của em nó như thế này đây anh

em đang làm đến phần lựa chọn trình tự gia công em có một số phương án anh phân tích giùm em
p/a 1.chọn thân càng làm chuẩn thô để phay mặt 4 rồi dùng mặt 4 làm chuẩn tinh để phay các mặt 1,4,6,7,8.rồi dùng mặt 6 và 8 làm chuẩn để khoét + doa lỗ 3.dùng lỗ 3 làm chuẩn khoan + phay rãnh 5 rồi dùng rãnh làm chuẩn gia công lại lỗ 2.
p/a 2:chọn thân càng làm chuẩn thô phay mặt 4 và khoét doa lỗ 3 rồi lấy lỗ 3 và mặt 4 làm chuẩn để phay các mặt 7,1,4,6,8(có thể gia công mặt 7 trước rồi dùng phương án như hình trước em vừa hỏi) và khoan+phay rãnh 5,sau đó lấy rãnh 5 làm chuẩn khoan khoét lỗ 2.
p/a 3:lấy mặt trụ ngoài làm chuẩn thô tiện mặt đầu 4 và khoét doa lỗ 3 (trên máy tiện) các n/c còn lại giống p/a 2
và 1 thắc mắc nữa
theo như ghi chú trong hình thì lỗ 3 phải làm chuẩn để gia công rãnh 5 và lỗ 2 để đảm bảo độ song song đúng ko ạ?hay chỉ dùng lỗ 3 gia công rãnh 5 rồi dùng rãnh 5 gia công lỗ 2(vì trên hình chiếu bằng ghi kt 50 và 100 js10 chọn gốc kt là rãnh 5 )
em cám ơn anh nhiều

cái này thì theo mình nếu tiện thì dùng đồ gá bung để giảm bớt độ rung, lắc của chi tiết

cái này thì theo mình nếu tiện thì dùng đồ gá bung để giảm bớt độ rung, lắc của chi tiết
Sai rồi nhé bạn. Rung ở đây không phải do đồ gá không chặt(cố độ rơ) mà rung này do chi tiết không đối xứng, với vật tốc quay lớn tạo lực lý tâm. Với chi tiết khối lượng nhỏ và độ lệch không đáng kể mà máy tiện lơn không ảnh hưởng nhiều

Khắc phục cần có đồ gá phụ và đối trọng.

Đề bài của em nó như thế này đây anh

em đang làm đến phần lựa chọn trình tự gia công em có một số phương án anh phân tích giùm em
p/a 1.chọn thân càng làm chuẩn thô để phay mặt 4 rồi dùng mặt 4 làm chuẩn tinh để phay các mặt 1,4,6,7,8.rồi dùng mặt 6 và 8 làm chuẩn để khoét + doa lỗ 3.dùng lỗ 3 làm chuẩn khoan + phay rãnh 5 rồi dùng rãnh làm chuẩn gia công lại lỗ 2.
p/a 2:chọn thân càng làm chuẩn thô phay mặt 4 và khoét doa lỗ 3 rồi lấy lỗ 3 và mặt 4 làm chuẩn để phay các mặt 7,1,4,6,8(có thể gia công mặt 7 trước rồi dùng phương án như hình trước em vừa hỏi) và khoan+phay rãnh 5,sau đó lấy rãnh 5 làm chuẩn khoan khoét lỗ 2.
p/a 3:lấy mặt trụ ngoài làm chuẩn thô tiện mặt đầu 4 và khoét doa lỗ 3 (trên máy tiện) các n/c còn lại giống p/a 2
và 1 thắc mắc nữa
theo như ghi chú trong hình thì lỗ 3 phải làm chuẩn để gia công rãnh 5 và lỗ 2 để đảm bảo độ song song đúng ko ạ?hay chỉ dùng lỗ 3 gia công rãnh 5 rồi dùng rãnh 5 gia công lỗ 2(vì trên hình chiếu bằng ghi kt 50 và 100 js10 chọn gốc kt là rãnh 5 )
em cám ơn anh nhiều
Sai lầm của bạn là nhìn hình dáng chi tiết và nêu lên phương án gia công chứ không nhìn thông số kỹ thuật, chuổi kích thước nên bạn có quá nhiều cách chọn chuẩn. Hầu như mỗi chi tiết chỉ có một cách chọn chuẩn tối ưu thôi, bạn bám sát 5 tiêu chuẩn chọn chuẩn thô, 5 tiêu chuẩn chọn chuẩn tinh thì câu hỏi phương án gia công nào hợp lý có lẽ quá dễ đối với bạn

Sai lầm của bạn là nhìn hình dáng chi tiết và nêu lên phương án gia công chứ không nhìn thông số kỹ thuật, chuổi kích thước nên bạn có quá nhiều cách chọn chuẩn. Hầu như mỗi chi tiết chỉ có một cách chọn chuẩn tối ưu thôi, bạn bám sát 5 tiêu chuẩn chọn chuẩn thô, 5 tiêu chuẩn chọn chuẩn tinh thì câu hỏi phương án gia công nào hợp lý có lẽ quá dễ đối với bạn
theo sách thì " 1.chuẩn thô nên chọn là bề mặt không gia công 2.nếu có nhiều mặt ko gia công thì chọn mặt có độ yêu cầu chính xác về vị trí tương quan cao nhất ....." (ở đây chỉ có mặt trụ ngoài và thân càng) thì theo em
1.chọn mặt trụ ngoài có vị trí tương quan với lỗ để làm chuẩn thô => em dùng phương pháp tiện => đảo,rung lắc chi tiết.
2.Còn nếu chọn thân càng làm chuẩn thô phay mặt 4 và khoét doa lỗ 3 rồi lấy lỗ 3 và mặt 4 làm chuẩn để phay các mặt 7,1,4,6,8 và khoan+phay rãnh 5,sau đó lấy rãnh 5 làm chuẩn khoan khoét lỗ 2.
3.c
họn thân càng làm chuẩn thô để phay mặt 4 rồi dùng mặt 4 làm chuẩn tinh để phay các mặt 1,4,6,7,8.rồi dùng mặt 6 và 8 làm chuẩn để khoét + doa lỗ 3.dùng lỗ 3 làm chuẩn khoan + phay rãnh 5 rồi dùng rãnh làm chuẩn gia công lại lỗ 2.c
vậy anh cho em hỏi
1.Chi tiết đảo có nhiều không có thể tạm chấp nhận để gia công không?nếu không thì tính toán đối trọng và gắn nó lên chi tiết bằng cách nào?
2.phần bôi đậm có thực hiện được không anh? em tưởng tượng ko ra nổi đồ gá.
3.
rồi dùng mặt 6 và 8 làm chuẩn để khoét + doa lỗ 3 có nên làm không anh ? em thấy 2 mặt này chỉ ko tương quan gì hết.

Last edited:

Bạn có chịu khó đọc nhưng chưa hiểu, bạn đọc qua loa quá. Mình hỏi bạn mấy câu nhé
1.chuẩn thô nên chọn là bề mặt không gia công 2.nếu có nhiều mặt ko gia công thì chọn mặt có độ yêu cầu chính xác về vị trí tương quan cao nhất .....
Vậy theo bạn mặt nào là mặt yêu cầu vị trí tương quan cao nhất? => Chuẩn thô
2: Chuẩn kích thước ở đâu? bạn thấy mặt 7, tâm lỗ fi30 thế nào? =>Chuẩn tinh chính
Bản vẽ bạn thiếu kích thước nữa đấy

H

hienvan

Author

Hic kỳ này e cũng làm cái đồ án y như vầy cho e hỏi một số câu hỏi 1.Mặt đầu có nhất thiết phải tiện không,em tính chọn cách phay mặt đầu (với chuẩn thô là thân càng) rồi dùng mặt đầu mới phay để làm chuẩn tinh để gia công mặt đầu còn lại và mặt bích như vậy có được không ạ?? 2. theo như hình này thì cho em hỏi loại dao phay dĩa đó thì khoảng cách 2 dao được điều chỉnh như thế nào có thích hợp trong sản xuất lớn không
[/URL][/IMG] .3.Em đọc sách thì có nói "mặt cần độ chính xác cao nhất thì nên gia công cuối cùng" vậy theo đề bài này mình sẽ gia công lỗ phi 30 cuối cùng à ?? em xin cảm ơn ai có lòng giúp em giải đáp nhiều thắc mắc nữa thì liên lạc với em qua mail:dat.nguyen686@gmail.com yahoo:dat_nguyen686@yahoo.com sdt:01678892615 có gì em xin hậu tạ ạ
hậu ta gì có thể nói trước nghe thử ko nào?

H

hienvan

Author

Nguyên nhân đảo, rung là do chi tiết không đối xứng. Nên tâm lệch so với trục quay. Cách khắc phục là gắn thêm đối trọng nữa đưa tâm chi tiết trùng tâm trục chính. Thân! Trục gá đàn hổi vẫn rung như thường. Trục gá đàn hồi làm tăng độ đồng tâm giữa mặt trụ trong và mặt trụ ngoài. Cái này của bạn là làm gì? Thiết kế đồ gá hay đồ án công nghệ?
bạn cho mình hỏi là nếu gắng đối trọng thì gắn như thế nào để phù hợp dạng sx hàng loạt?

Last edited by a moderator: