lập trình cho trục thư tư( trục U)

Author
Cả nhà đã ai lập trình cho trục thư tư của máy CNC 4 trục chưa nhỉ?
mình đang làm đồ an tôt nghiệp,đã làm ngon cho máy 3 trục nhưng thầy bảo làm trên máy 4 truc. Hiện tại thì mình không hiểu khi lập trình cho trục thư tư thi chọn điểm W phôi như thế nào? đặc biệt là khi trục U chuyển động đồng thời với các trục XYZ Rất mong được cả nhà gợi ý và hướng dẫn.
Thanks nhiều nhiều

----------------
Thảo chú ý gõ đúng chính tả, không viết tắt nhé

Last edited by a moderator:

QuyenQCM

Active Member
Cả nhà đã ai lập trình cho trục thư tư của máy CNC 4 trục chưa nhỉ?
mình đang làm đồ an tôt nghiệp,đã làm ngon cho máy 3 trục nhưng thầy bảo làm trên máy 4 truc. Hiện tại thì mình không hiểu khi lập trình cho trục thư tư thi chọn điểm W phôi như thế nào? đặc biệt là khi trục U chuyển động đồng thời với các trục XYZ Rất mong được cả nhà gợi ý và hướng dẫn.
Thanks nhiều nhiều

----------------
Thảo chú ý gõ đúng chính tả, không viết tắt nhé
Cậu định lập trình bằng tay à mà hỏi thế ?

TYA

Well-Known Member

Sao nhất định trục thứ 4 là U ? Lý do gì ông thầy bắt làm 4 trục (để "học hỏi" chăng?).

trong nhiều trường hợp, 4 trục không tỏ ra hơn 3 trục chút nào, vì trục dao/pháp tuyến phôi có thể lắc lư theo mỗi một phương.

Sự khác nhau là khi khoan lỗ nghiêng hoặc phay rãnh trên mặt nghiêng liên quan đến trục B này (nơi mà máy 3 trục phải gá đặt lại)

Author
vâng! trước hết xin cảm ơn bác TYA,vì chi tiết của em có nhiều rãnh nghiêng và có một lỗ nghiêng rất khó chịu( phải làm nhiều đồ gá chuyên dùng nên thầy bảo làm trên máy có trục U(B).).Nếu làm tren máy có trục thứ tư thì em chỉ cần làm một đồ gá thôi.mà em vẫn chưa rõ chọn điểm W như thế nào

TYA

Well-Known Member
Vậy quan trọng gì nhỉ , điểm gốc 0 ở đâu mà chẳng được.

Theo khuyến cáo thì gốc 0 là điểm TTT (trên trước trái) để cho thuận tiện set dao, thiết lập tọa độ cho các lệnh zero shift chứ không bắt buộc ở đâu cả.

Ví dụ trên một phôi có biên dạng elip, TTT là điểm "ảo" đúng không - nó sẽ nằm ở mặt phẳng Z cao nhất, nhưng, X và Y thế nào ? Là gióng ngang dọc của từ hai điểm Quard phải không ? Trường hợp đó người ta lấy tâm làm 0 cho nhanh

vâng! trước hết xin cảm ơn bác TYA,vì chi tiết của em có nhiều rãnh nghiêng và có một lỗ nghiêng rất khó chịu( phải làm nhiều đồ gá chuyên dùng nên thầy bảo làm trên máy có trục U(B).).Nếu làm tren máy có trục thứ tư thì em chỉ cần làm một đồ gá thôi.mà em vẫn chưa rõ chọn điểm W như thế nào
Theo mình hiểu bạn đang muốn lập trình cho bàn xoay mở rộng (trục B). Khi lập trình cho trục B mà sự nội suy theo trục B độc lập với các trục khác để có thể gia công các lỗ và rãnh trên các bề mặt khác nhau chỉ có 1 đồ gá. Để thuận tiện thì với mỗi bề mặt gia công này bạn có thể chọn 1 điểm W riêng. Các máy CNC đều cho phép khai báo nhiều điểm gốc phôi.

Author
vâng, Thanks tất cả các bác
Có sự chỉ giáo của các bác thì em chắc chắn rùi.
À, em hỏi thêm bác TYA một chút nữa(hi, do thiếu hụt nhiều về kiến thức quá). Việc chọn điểm W phôi như thế nào có ảnh hưởng đến sai số chuẩn không?
Em nghỉ thế này: theo lý thuyết thì sai số chuẩn do chuẩn định vị không trùng với gốc kích thước gia công. Khi lập trình các kích thước được tính từ điểm W, vậy việc chọn điểm W có ảnh hưởng đến sai số chuẩn? Rất mong được bác TYA và cả nhà chỉ giáo tiếp. ThankS nhiều nhiều