Lập Trình CNC

Author
Chào các tiền bối! Em đang làm cho 1 công ty hàng mẫu( chủ yếu là nhựa và nhôm). Công việc chủ yếu là lập trình CNC máy hệ FANUC. Mới làm được hơn 1 năm. Công ty em sử dụng Mastercam V9 để lập trình. Em chưa có kinh nghiệm gì về thực tế, Chỉ biết sử dụng những lệnh mà công ty sử dụng để lập trình thôi. về gia công 3D thì sử dụng lệnh roungh pocket, Finish contour ,Finish paraller, flowline và lệnh pencil. E thắc mắc là có nhiều lệnh trong mastercam co thể xài nhưng sao ho không dùng. các tiến bối đi làm ở ngoài nhiều cho em hỏi thường dùng lệnh gi? dùng lệnh gi sẽ cho bề mặt đẹp( công ty e thường dùng lênh P- tất nhiên là tùy theo dạng bề mặt có thể dùng lệnh C hay lệnh F). Em tự mày mò lệnh Scallop( lập trình dễ dàng hơn) có thể thay cho 2 lệnh Finish contour và Finish paraller mà tại sao họ không thấy dùng. Sau khi gia công 3d với dao co R lớn chúng ta gia công với dao nhỏ để cắt hết phần chưa gia công được thì công ty em cũng dùng lệnh C,P nhưng giới hạn chain nhỏ lại. Chúng ta co thế áp dụng lệnh Leftover để cắt góc mà dao lớn trước đó còn để lại Chẳng hạn như vi dụ của em.Đề nghị các tiến bối cho ý kiến ah!

Ðề: Lập Trình CNC

Chào.
Thực ra trong các phần mềm đều có khá nhiều lệnh/ tập lệnh có tính năng tương đương, nhưng để ứng dụng vào từng trường hợp cụ thể thì có khả năng lệnh này sẽ thích hợp hơn lệnh kia và ngược lại. Trong chuyên mục MCX cũng đã có khá nhiều bài viết về những vấn đề này, nhưng để ứng dụng nhuần nhuyễn vào thực tế thì chắc là ta phải thử nghiệm, và có thể là phải trả giá cho những thử nghiệm đó.
Chính vì điều này nên công ty mới giới hạn các câu lệnh nên dùng: Các câu lệnh này rất bao quát, phổ cập, dễ ứng dụng, dễ tùy biến và khá nhiều người biết, mặc dầu trong nhiều trường hợp thời gian gia công sẽ kéo dài hơn, nhưng nguy cơ để xảy ra phế phẩm là rất thấp.
Cũng vì vậy, nếu bạn là người có quyền quyết định về các câu lệnh có thể được dùng thì bạn hãy cứ thử, còn nếu không thì nên tuân thủ quy định của công ty, chỉ thử nghiệm khi đang ở nhà, dùng máy nhà và gia công cho sản phẩm của mình.
Chúc làm việc vui vẻ.

Chào các tiền bối! Em đang làm cho 1 công ty hàng mẫu( chủ yếu là nhựa và nhôm). Công việc chủ yếu là lập trình CNC máy hệ FANUC. Mới làm được hơn 1 năm. Công ty em sử dụng Mastercam V9 để lập trình. Em chưa có kinh nghiệm gì về thực tế, Chỉ biết sử dụng những lệnh mà công ty sử dụng để lập trình thôi. về gia công 3D thì sử dụng lệnh roungh pocket, Finish contour ,Finish paraller, flowline và lệnh pencil. E thắc mắc là có nhiều lệnh trong mastercam co thể xài nhưng sao ho không dùng. các tiến bối đi làm ở ngoài nhiều cho em hỏi thường dùng lệnh gi? dùng lệnh gi sẽ cho bề mặt đẹp( công ty e thường dùng lênh P- tất nhiên là tùy theo dạng bề mặt có thể dùng lệnh C hay lệnh F). Em tự mày mò lệnh Scallop( lập trình dễ dàng hơn) có thể thay cho 2 lệnh Finish contour và Finish paraller mà tại sao họ không thấy dùng. Sau khi gia công 3d với dao co R lớn chúng ta gia công với dao nhỏ để cắt hết phần chưa gia công được thì công ty em cũng dùng lệnh C,P nhưng giới hạn chain nhỏ lại. Chúng ta co thế áp dụng lệnh Leftover để cắt góc mà dao lớn trước đó còn để lại Chẳng hạn như vi dụ của em.Đề nghị các tiến bối cho ý kiến ah!
Mình gọi đó là các kiểu đường chạy dao nhé, gọi là lệnh dễ gây nhầm lẫn. Mình mới vào nghề, xin đóng góp vài ý kiến.
Việc chọn phương pháp chạy dao nào theo mình do nhiều yếu tố quyết định:

- Dạng bề mặt cần gia công.
Ví dụ chi tiết cần gia công có thể chia làm nhiều vùng gia công có đặc tính khác nhau (có vùng có độ dốc thấp, bề mặt đơn giản, có vùng có độ dốc cao, bề mặt phức tạp). Mà mỗi kiểu đường chạy dao lại có điểm mạnh riêng cho từng dạng bề mặt. Như vậy chọn một kiểu chạy dao cho toàn bộ chi tiết có thể không phải là giải pháp tối ưu.

- Yêu cầu về chất lượng bề mặt, thời gian gia công:
Điều kiện máy có sẵn tại xưởng thích hợp với phương pháp gia công nào. Không phải xưởng nào cũng được trang bị máy mới có bộ nhớ và tốc độ truyền dữ liệu cao, trong khi một số kiểu đường chạy dao xuất ra code rất nặng và dễ làm giật máy (chạy không mượt), làm tốn nhiều thời gian và cho chất lượng bề mặt kém.

- Theo thói quen của người lập trình:
Có thể một lập trình viên "kì cựu" sẽ quen với phương pháp chạy dao này, thấy nó dùng được và không muốn chuyển sang phương pháp khác vì anh ta đã quen và có nhiều kinh nghiệm xử lí với nó. Những người mới vào thường có xu hướng "học hỏi" người đi trước nên có thể sẽ đi theo.

Bạn cứ thử gia công bằng nhiều phương pháp, tốt nhất nên kiểm chứng khi chạy trên thực tế vì có thể kết quả sẽ không "mĩ mãn" như mô phỏng, dần dần sẽ tích lũy được kinh nghiệm và chọn ra phương pháp chạy dao phù hợp cho từng tình huống cụ thể.

C

Chiencnchp

Bạn đang làm ở tỉnh nào vậy. Mình ở hải phòng. Nếu có điều kiện mình có thể trao đổi học hỏi lẫn nhau. Gmail của mình là chienvu189@gmail.com.cam v9 ngày trước mình được học.lau ngày chưa dùng. Nhưng mình thấy proe dung cũng ổn