Lập trình khoan lỗ trên 3 mặt phẳng (máy 4 trục)

bonze

Active Member
Author
Chào các bác lập trình gia công!
Em mới tập tọe lập trình gia công trên master cam và trên inv cam.
Em có vấn đề này muốn nhờ các bậc tiền bối về lập trình cnc chỉ giáo hộ em với.
Em đang cần khoan các lỗ trên 2 mặt phẳng vuông góc với nhau (trên cùng 1 chi tiết). Nhưng trên master cam và inv cam, chỉ cho lập trình khoan lỗ trên 1 mặt phẳng, muốn khoan mặt phẳng khác thì phải tạo 1 setup khác, ko liền mạch với setup 1.
Nên em muốn hỏi có cách nào để khoan lỗ liền mạch (khoan các lỗ trên mặt 1 rồi xoay trục A 90 độ để khoan tiếp các lỗ ở mặt phẳng 2 ) ko ạ. Dùng phần mềm nào làm được, và master cam có làm được ko (em thấy inventor cam chắc chắn là ko làm được rồi)
Vì xoay ngược, xoay xuôi, tổng là 3 mặt, nên rất khó để lập trình bằng tay.

Chân thành cám ơn các bác, và em xin hậu tạ ah!

Ðề: Lập trình khoan lỗ trên 3 mặt phẳng (máy 4 trục)

Chào các bác lập trình gia công!
Em mới tập tọe lập trình gia công trên master cam và trên inv cam.
Em có vấn đề này muốn nhờ các bậc tiền bối về lập trình cnc chỉ giáo hộ em với.
Em đang cần khoan các lỗ trên 2 mặt phẳng vuông góc với nhau (trên cùng 1 chi tiết). Nhưng trên master cam và inv cam, chỉ cho lập trình khoan lỗ trên 1 mặt phẳng, muốn khoan mặt phẳng khác thì phải tạo 1 setup khác, ko liền mạch với setup 1.
Nên em muốn hỏi có cách nào để khoan lỗ liền mạch (khoan các lỗ trên mặt 1 rồi xoay trục A 90 độ để khoan tiếp các lỗ ở mặt phẳng 2 ) ko ạ. Dùng phần mềm nào làm được, và master cam có làm được ko (em thấy inventor cam chắc chắn là ko làm được rồi)
Vì xoay ngược, xoay xuôi, tổng là 3 mặt, nên rất khó để lập trình bằng tay.

Chân thành cám ơn các bác, và em xin hậu tạ ah!
Bạn nhầm thế nào ấy chứ mình nghĩ PM nào cũng có lệnh Drill
.
Trong Mastercam bạn có thể lập trình thoải mái các mặt khác nhau trên máy 5 trục - 4 trục chỉ trong một Operation.
Điểm danh thêm CATIA cũng có thể làm được .
Cách 1 - Mỗi hướng lỗ bạn tạo một lệnh Drill ( vector Tool sẽ khác nhau và nó sẽ ra Code A B C cho bạn ) Cách này PM nào cũng làm được.
Cách 2 - Dùng 1 lệnh cho nhiều lỗ có vector tool khác nhau ( Multi Axis Drill )

Thân !

Last edited:

Nếu dùng inventor CAM (solidcam)thì bạn có thể làm trình cái này rất nhanh (multi axis drilling). IV CAM có thể tự động phân tích, group lỗ và tạo đường chạy dao gia công lỗ tự động rất nhanh.
(Hãy tưởng tượng bạn có 1000 lỗ với nhiều kích thước và tool axis khác nhau, đây thực sự là một lựa chọn hoàn hảo)

bonze

Active Member
Author

Nếu dùng inventor CAM (solidcam)thì bạn có thể làm trình cái này rất nhanh (multi axis drilling). IV CAM có thể tự động phân tích, group lỗ và tạo đường chạy dao gia công lỗ tự động rất nhanh.
(Hãy tưởng tượng bạn có 1000 lỗ với nhiều kích thước và tool axis khác nhau, đây thực sự là một lựa chọn hoàn hảo)
cám ơn bác đã trả lời em.
Chắc phần mềm bác nói là solid Cam đúng ko ah ?
Chứ inventor Cam không có lệnh multi axis drilling (mặc dù em dùng bản inv pro 2016 mới nhất)
Em thử mày mò lập trình gia công trên unigraphic, nhưng thấy khó quá, ko dùng được.
Phần mềm master cam e thấy anh em dưới xưởng báo là ko lập trình gia công cho máy 4 trục được. Nên em mới phải mò mẫm vụ này :)
Vụ này chắc phải cài thêm thằng solid cam để vọc tiếp.
[/IMG]

Hi Bonze,

Phần mềm bạn đang dùng không phải là inventor CAM mà là Inventor HSM. IV HSM là một phần mềm mới phát triển và còn khá nhiều hạn chế.
Nếu bạn dùng Inventor thì nên sử dụng inventor CAM để gia công.

cám ơn bác đã trả lời em.
Chắc phần mềm bác nói là solid Cam đúng ko ah ?
Chứ inventor Cam không có lệnh multi axis drilling (mặc dù em dùng bản inv pro 2016 mới nhất)
Em thử mày mò lập trình gia công trên unigraphic, nhưng thấy khó quá, ko dùng được.
Phần mềm master cam e thấy anh em dưới xưởng báo là ko lập trình gia công cho máy 4 trục được. Nên em mới phải mò mẫm vụ này :)
Vụ này chắc phải cài thêm thằng solid cam để vọc tiếp.

Vụ này không phải rồi. MCX lập trình 4, 5 trục d6ẽ dàng mà, nhớ là phải chọn máy có 4, 5 trục.

bonze

Active Member
Author

Cám ơn các bác đã trả lời.
Em đang nghịch cả mastercam và inventor cam. Thấy các bác khuyên là dùng mutil axis drill thì thấy master cam x8 làm được. chắc bản x5 (anh em cn dưới xưởng chỗ em toàn dùng bản này) nên ko có lệnh này, em vừa check xong.
Thấy iventor cam cũng khá dễ dùng. Nhưng có điều em toàn phải disable drive signature enforcement (f7) bằng cách vào all setting/update/recovery/restart rồi chọn cái f7 như trên. Em dùng window10.
Không biết có cách nào cho nó disable vĩnh viễn không nhỉ, chứ mỗi lần muốn dùng master cam hay inv cam lại phải mất 5 phút làm thủ tục này thấy bất tiện quá.
Em tìm trên mạng thì thấy có cái phần mềm dseo13b này:
http://vietnamgsm.vn/threads/thu-th...utube]gnatur-enforcement[/MEDIA]-win-7.10723/

Không biết dùng dseo13b có hiệu quả không các bác?

Thanks all !