Máy thái rau củ năng suất 1 tấn/ngày

• Thread starter anhninh
  • Ngày mở chủ đề
A

anhninh

Author
Em mới nhận đề tài thiết kế và thi công máy thái rau củ nhưng thầy cho năng suất 1 tấn/ngày. Em không biết quy ra công suất máy để chọn động cơ phù hợp. Nếu anh nào có tài liệu về loại máy này hoặc có kinh nghiệm thiết kế chế tạo máy loại này xin hướng dẫn em tính toán và truyền kinh nghiệm thiết kế cho em. Em xin cảm ơn rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!

Bạn phải xác định được nguồn nguyên liệu đầu vào ( rau gì, củ gì ), thời gian làm việc ( 8h hay 10h ). Hơn nữa bạn sử dụng cơ cấu gì: cam, khí nén, cảm biến, sàn rung, bơm phun áp, ....
Từ những điều kiện đó bạn mới biết được công suất những thiết bị mà bạn cần có.
Bạn có thể vào đây xem thêm những thông tin cũng như file flash minh hoạ nguyên lí của những việc bạn cần.
http://votanthanh.tripod.com/

T

Tuyết Sương

Author
Bạn có thể "ngâm cứu" thêm sách : nguyên lý chi tiết máy, trong đó mình thấy có phần hướng dẫn rất cụ thể về cách chọn động cơ từ công suất và cả bài hướng dẫn thiết kế máy chung nữa .

Trên trang ebook của bộ có tài liệu hướng dẫn thiết kế máy chế biến thực phẩm đó bạn. hì hì, theo mình, để thực tế, bạn nên ra chợ coi thử một ký rau củ trông nó thế nào để có thể dự tính được những cơ cấu cần thiết (vd như nếu thái cà rốt thì cơ cấu đưa cà rốt và sẽ khác so với rau cải...), nếu mình có ý tưởng gì thì mình sẽ góp ý với bạn nha. ;D

Theo em nghĩ thì bác cứ chọn kết cấu phần dao cắt thế nào là hợp lí nhất.
Sau đó tính toán thông lượng rau củ đi qua cơ cấu cắt của bác là bao nhiêu --> số lần chuyển động của cơ cấu cắt.
Bài toán đến đây trở về bài toán cơ khí cổ điển rồi đúng không bác.

Đề tài của bạn thiết kế máy thái củ quả. Trước tiên ban hãy ra chợ mua loại củ, quả đó về cắt thử 1 lát cắt có chiều dày cắt bằng với chiều dày bạn cần cắt sau đó mang lên cân thử coi 1 lát đó có khối lượng bao nhiêu.
Ví dụ: Khối lượng của 1 lát cắt là 50g bạn có thể tính được khối lượng của một lần cắt phụ thuộc vào số lưỡi cắt trong máy
nếu số lưỡi cắt là 4 thì sau 1 lần cắt bạn cắt được 200g. Mình thấy máy cắt củ quả có lưỡi cắt gắn trên tang chống. Với năng xuất 1 tấn 1 ngày giả sử thời gian làm việc la 8g thì yêu cầu 1 phút bạn phải cắt được ? DO lưỡi cắt được gắn trên tang chống với đường kính chọn trước bạn có thể tính được vận tốc cắt. thì có thể chọn được động cơ. Mình cũng có tài liệu về máy này nhưng là sách bìa cứng nên không thể load lên mạng được.