mô phỏng cán bằng deform

Author
có ac nào giúp e mô phỏng quá trình cán bằng deform vs. e không biết là mình thiết lập 2 trục quay, phôi chuyển động tịnh tiến phải không ạ (cán 2 trục). thnks all.:102:

Ðề: mô phỏng cán bằng deform

Bạn mô phỏng cán tấm ah, hay cán ống. Nếu là cán tấm thì 2 trục chuyển động ngược chiều nhau. còn phôi thì chuyển động tịnh tiến theo phương nằm ngang. Ở deform bạn cho 1 để đẩy phôi đến khe giữa 2 trục cán. sau khi đến trục cán thì trục cán sẽ tạo lực đẩy phôi đi
http://images.yandex.ru/yandsearch?...EDIA=youtube]m-prodolnoj[/MEDIA]-prokatki.jpg

T

takjhara

Câu hỏi này e cũng đang thắc mắc..có pro nào vào hướng dẫn 1 cách chi tiết về cách cán ống ko ạ...tks

Author

e mới đang thử về cán tấm thôi a bahuy510
e cho 2 trục quay ngược chiều rôi, phôi cũng chuyển động tịnh tiến, có cả ma sát rồi. nhưng lúc e xuất ra file nó bị lỗi :(
a nói rõ cho e hơn về chỗ thiết lập chuyển động cho 2 trục vs phôi đc k ạ. e làm mãi mà k đc, nản quá.e cảm ơn !

Bạn up cái bạn đã làm lên đây coi thì mới biết lỗi ở chỗ nào mà sửa chứ. Nói thế sao biết lỗi ở đâu được !!!

Lỗi của bạn là (màu đỏ )chưa thiết lập vận tốc cũng như chiều quay cho trục.
Thêm nữa là chưa đặt v=const nên có cái màu vàng
Của bạn chưa có cái đẩy phôi đến tiếp xúc với 2 trục cán

Author

lúc thiết lập t cho phôi tiếp xúc vs 2 trục cán rồi mà. vận tốc phôi t cho bằng 1mm/s. 2 trục quay vs tốc độ 10rad/s. thiếu cái j nữa nhỉ ? :( .

Mình có làm video hướng dẫn cán tấm ở phần gia công áp lực, bạn qua đó xem và làm nhé. Ở đó mình đã hướng dẫn rất cụ thể rồi, bạn chỉ việc làm lai như thế với kích thước của bạn thôi.
còn lỗi của bạn có thể là chiều của trục cán chưa đúng, nếu chiều ko đúng nó sẽ đẩy trục cán ra. Thêm nữa ko ai lại đặt chuyển động của phôi cả vì như thế trong quá trình biến dạng sẽ ko đúng. Mà trên thực thế phôi cũng ko thể tự chuyển động đến trục cán, bạn phải vẽ 1 cái hình khối nhỏ để đẩy phôi vào. cho vận tốc vừa thôi, có thể đặt hàm để khi tiếp xúc với trục cán thì ko cần đẩy nữa nó sẽ chuyển động theo chiều trục cán
chúc bạn thành công !

Author

cám ơn bạn nha. mình tìm ra lỗi sai của mình rồi. cám ơn c rất nhiều. mất mấy ngày hnay mới tìm được ra cảm giác vui hẳn :58: