Mọi người chỉ dùm mình vấn đề kỹ thuât

Author
Kính gửi thầy ME và các bác trên diễn đàn Mes
Em có vấn đề này đưa ra mong mọi người chỉ rõ dùm mình.
Các bác cho mình biết các công thức liên quan đến chế độ cắt trong gia công cơ khí và giải thích rỏ cho mình hiểu hơn vấn đề này nữa.
Giả sử như chiều sâu cắt t (mm),Sz(mm/răng),S(mm/v),tốc độ cắt V(m/ph),số vòng quay n(vg/ph),Lượng ăn dao theo phương xy và z,thời gian gia công...
Các bác có công thức liên quan đến các đại lượng trên và giải thích rỏ từng cái cho mình với,vì mình đang học cách thiết lập các thông số cho máy CNC .
Rất mong mọi người đóng góp ý kiến để công việc của mình tốt hơn.

V

Vo HuyThanh

Chà, để chú chỉ cho. Cháu dùng công thức sau :

1).Công thức tính lượng cắt:

Vc=( 1000 x V x S x a x w x Z ) / 3.14 xD [mm3/min]

trong đó V : tốc độ cắt [m/min]
a : Độ sâu cắt vào [mm]
w: Bề rộng mặt cắt
Z: Số dao cắt trên mũi phay , thường thì Endmill là 2 hoặc 4
D: Đường kính của mũi phay
Sk: Cự ly di động ứng với một dao của mũi phay [mm/tooth]
Vc: Lượng cắt .
Chữ x viết rời là dấu nhân .

2) Công thức tính cự ly di động của mũi phay Sk
Sk= Sxy / Zn
trong đó
n= 1000V/3.14xD

Thông thường thì D=w do đường kính mũi phay và bề rộng mặt cắt tương đương nhau nếu dùng mũi Flat Endmill .
Theo đó
Vc=Sxy x a x D [mm3/ min]

Sxy= Lượng di động của bàn phay [mm/mim]

3) Công thức tìm năng lực output của motor trục chính

Năng lực của motor trục chính có thể tính toán theo đoe62u kiện gia công từ công cụ và vật liệu của vật cần gia công.Thông thường gia công bằng mũi phay (EndMill Cutter) được xem là chuẩn để thiết kế và năng lực của Motor trục chính N được thiết kế bằng công thức sau :

N= 0.092 x C x (Vc/1000) lũy thừa 3/4 [kw]

C: hệ số quy định bởi vật liệu gia công
Vc: Lượng cắt [mm3/min]

Từ mấy công thức ở trên có thể tính ra output của motor cần thiết là

N= 0.092 x C x (Sxy x a x D /1000) lũy thừa 3/4 [kw]

Theo quy cách JIS hệ số C có bảng quy định , ở đây chú quên mả số về C của JIS rồi. Thông thường nếu vật liệu là
S20C thì C=2.5 tốc độ cắt thiết kế cho phép V = 18 đến 28 m/min
S45C thì C-1.56 tốc độ cắt thiết kế cho phép V= 15 đến 25 m / min
Hợp kim nhôm thì C=0.75 với V = 150 đến 300 m /min

.............

Em nào chỉ cho tôi cách đánh công thức toán học vào diễn đàn ngon lành thì tôi sẽ hướng dẫn cách chế máy NC đơn giản độ lại dựa trên máy phay hay máy khoan thường cho. Tại vì cái vụ chế máy NC đơn giản này là luận án nghiên cứu tốt nghiệp đại học của tôi hồi năm 1972. Em ThinhMinh này hỏi trúng chỗ của tôi rồi. Tôi nghĩ viết lại cho em nào thíhc đọc thì đọc , độ được thì độ , chứ để cái luận án lâu ngày mọt ăn hết cũng uổng.

Last edited by a moderator:

WMT

Active Member
Moderator
Trong này không có bộ gõ công thức toán học chú Huythanh ạ! Thường thì chú cứ gom tất cả công thức toán định post trong một bài , có đánh số rồi chụp lấy một cái ảnh.Khi nào dùng công thức nào thì đưa số ra.
Tất nhiên cũng bất tiện khi phải viết từng đại lượng để giải thích .Nếu bác admin tích hợp được bộ gõ công thức toán lên thì tốt quá.

worm

Well-Known Member
Moderator
Để gõ tiếng công thức toán học đơn giản chắc phải nhờ đồng chí nào đó bên ĐH Nanyang (Singapo) tìm kiếm giùm đoạn code cho web của phần mềm "Soạn thảo biểu thức toán học" - tác giả:Vương Bá Quý, giải nhất TTVN 2006

Nếu được thì tích hợp Latex vào diễn đàn, ở VN thì chưa thông dụng nhưng ở ngoại quốc thì rất phổ biến trong giới hàn lâm. Chỉ cần bỏ ra 30 phút học là có thể gõ được các công thức.

các thông số chạy dao trên CNC thì đựoc ký hiệu hơi khác một chút so với các thông số trên máy vạn năng
Đối với máy CNC :S (Speed) là tốc độ cắt (m/ph) ;F (feed) là tốc độ tiến dao trên đường chạy dao (mm/ph)
Như vậy khi nhập các thông số chạy dao vào trường trình post Gcode của phần mềm CAD/CAM thường ta khai báo n(vg/ph) ,đứong kính dao và F ,chứ không nhập thông số S ,Bởi S sẽ đựoc máy tự tính ra :S = n.D.3,14/1000(m/ph)
Để tính đựoc Fxy;Fz theo mình nghĩ thì dùng các công thức tính tốc độ dịch chuyển bàn máy S sử dụng trên máy vạn năng thông thường với các thông số tương đương (?!) đuợc nêu trong quyển sổ tay II

L

Liễu Ngân Đình

S: Tốc độ vòng quay trục chính (vòng/phút)
F: Tốc độ tiến dao (Vòng/phút) hoặc (mm/phút)
2 thông số này có thể tra theo công thức ghi trong sách bán dao cụ của các hãng cung cấp dao. Với trường hợp là dao sử dụng Mảnh lưỡi cắt gắn mảnh hợp kim cứng.
Với loại dao truyền thống thì sử dụng công thức tính như trong sổ tay. (tryagainf5 đã nêu)

tryagainf5 có nhầm câu từ của S và F không?

[FONT=&quot][/FONT]

@Đình
đúng là em nhầm đơn vị S
Khi phay đơn vị tốc độ cắt đựoc tính theo (vg/ph) như vậy S = n(tốc độ trục chính)
Khi tiện S đựoc tính theo đơn vị (m/ph) hoặc (vg/ph)
:D hi mong các bác chỉ giáo thêm ,em cũng chưa từng đứng máy CNC lần nào cả

Author
Em rất cám ơn mọi người trên diễn đàn đã giải thích rõ cho em hiểu thêm về các đại lượng trong quá trình gia công kim loại trên máy phay.Nếu trong quá trình làm việc có khó khăn gì nhất định mình sẽ lên để nhờ mọi người giúp đỡ.
Em đã tìm được tập tài liệu chứa các công thức cần tính rồi đây,pót lên cho mọi người cùng tham khảo.
Tốc độ cắt : Vc = (n.D.3,14) /(1000) (m/min)
Tốc độ chạy dao : Vf = fz.n.Zn (mm/min)
Lượng chạy dao răng : fz = Vf / (n.Zn) (mm/tooth).
Lượng chạy dao vòng : fn = fz.Zn (mm/rev).
Trong đó:
+ n: số vòng quay của trục chính (rev/min)
+ D: đuòng kính dao sử dụng (mm).
+ Zn: số lưỡi cắt trên dao hay còn gọi là số me cắt
Tốc độ chạy dao Vf chính là tốc độ tiến dao theo mặt phẳng xy,đôi khi người tao dùng kí hiệu Fxy.
Còn theo kinh nghiệm làm việc mà mình tham khảo thì tốc độ tiến dao theo phuơng Z là :
Fz = (2/3).Fxy
Tiện thể đây cho em hỏi mọi người về phuơng pháp cho dao ăn theo phuơng Z có nghĩa là khi gia công dao chỉ chạy theo phuơng z mà thôi chứ không ăn theo phuơng xy.Cái này theo em được biết thì đây được gọi là phuơng pháp ăn theo phuơng z,cái phuơng pháp này gia công rất tiết kiệm được thời gian và năng suốt làm việc khi gia công các hốc có chiều sâu lớn.Mọi người có ai biết nhiều về phuơng pháo này thì giải thích cho em nghe rỏ hơn được không?em cũng chỉ mới biết vậy thôi.

Last edited:

QuyenQCM

Active Member
chắc bạn đang làm quen với powermill đúng không vì thằng này có 1 chế độ cắt như vậy nhưng điều kiện máy của bạn phải là higtspeed+ dao cụ theo tiêu chuẩn...còn không có thể gia công trên gỗ nhựa

Author
Anh có thể nói rõ được ko ạh, em ko dùng PowerMill nhưng có máy lần em tự lập trình thủ công theo chế độ này và máy chạy higtspeed + dao cụ theo tiêu chuẩn đàng hoàng nên em cảm thấy phương pháp này rất hay và nhanh chóng, nhìn máy chạy mà sướng cả người hì hì,em có biết là phần mềm pro/e cũng có chế độ gia công theo phương z. A QuyenQCM có thể nói rỏ hơn về phuơng pháp này ko?cám ơn anh nhiều!

Các phầm mềm CAM có khả năng lập trình plunger, chính là chạy dao theo trục Z đấy. Nếu thinh-minh biết dùng Master Cam thì thử xem. Mình đang dùng thử Solid Cam thấy dễ và thân thiện lắm.

H

huynguyen01

Ðề: Mọi người chỉ dùm mình vấn đề kỹ thuât

chú Huy co thể gui cho con luận án của chú duoc ko ạ tại con dang rat cần chu mail cho con nhé Huynguyen673@gmail.com thank chú nhiều

H

huynguyen01

Ðề: Mọi người chỉ dùm mình vấn đề kỹ thuât

THINH-MINH1411
bạn có thể gui cho minh cai tài liệu của bạn dc ko minh cug dag cần thank bạn