MSG - Giải pháp tự động hóa cho thiết kế - chế tạo khuôn mẫu.

Author
Dear All.
Trong thời đại 4.0 hiện nay. Việc thay đổi và áp dụng quy trình tự động hóa vào từng process là rất quan trọng, Và một trong số đó phải kể đến việc áp dụng các API và công cụ để tiết kiệm thời gian thiết kế.
Mình xin phép kể lại câu chuyện của bản thân mình trong quá trình làm việc tại công ty khuôn mẫu Top 1 ở Thẩm Quyến - Trung Quốc. Nơi mà mình đã học được những công nghệ cao cho ngành khuôn mẫu.
Bản thân mình là một sinh viên trẻ khi ra trường năm 2018, và đầu quân cho 1 cty Việt Nam với vị trí kỹ sư thiết kế khuôn. Trong quá trình làm việc mình thấy các thao tác cứ lặp đi lặp lại hàng ngày nhưng mà không có biện pháp gì thay thế. Tạo lập bản vẽ 2D hoàn toàn bằng tay. Mình cảm thấy nhàm chán và quyết định nghỉ 1 năm sau đó.
Năm 2019, trong lúc mình đi tìm việc. Mình đã tìm hiểu rất nhiều về khuôn mẫu, Cơ may đến với mình khi mình tìm được 1 diễn đàn của Trung Quốc, không lưỡng lự, mình join vào và tìm hiểu. Thật sự họ đã vượt xa Việt Nam rất nhiều, Vậy họ làm thế nào? Câu hỏi này được mình suy nghĩ trong đầu cả ngày hôm đó. Thế rồi mình post một bài viết bằng tiếng anh lên diễn đàn đó. Và rồi 1- 2 rồi cả chục người vào comment về bài viết. Tối đó, một người trên diễn đàn đó đã chủ động inbox cho mình và nói chuyện, sau một vài câu đầu mình bày tỏ nguyện vọng được học hỏi thêm. Anh ấy đồng ý luôn và cho mình Wechat. Cứ thế mỗi tối mình được anh ấy đào tạo thiết kế khuôn. Được một thời gian, anh ấy nói: Có một công ty này, Tôi nghĩ anh có thể Apply và sang Trung Quốc làm việc, Lúc đó, ngoại ngữ ( Tiếng Trung ) mình không thực sự không có. Nhưng anh ấy nói: ' Đừng ngại, ở đây anh có thể nói tiếng Anh, Tiếng Trung học dần dần" Thế rồi mình nộp hồ sơ và qua lời giới thiệu của anh ấy. Mình đã sang Thẩm Quyến vào tháng 10-2019. Sau khi phỏng vấn, Chị HR và bên kỹ thuật đã nhận mình vào với mức lương 11000RMB ( ~ 35tr VND). Công việc chính của mình chỉ là thiết kế các kết cấu, đường nước và tạo bản vẽ 2D. Ban đầu, được tiếp cận với công nghệ bên đó, thật sự mình choáng ngợp, vì tất cả mọi người đều dùng 1 Plugin nội bộ công ty phát triển. Nó quá hiệu quả.Tự động hầu hết quy trình, gần như việc phải làm kỹ sư thiết kế suy nghĩ là mặt phân khuôn(PL) và bố trí đường nước, Còn lại đều là tự động hóa hết toàn bộ quy trình. Mình nghĩ trong đầu, phải chăng đây là lý do Việt Nam thua họ, nhưng chưa hết. Mình tới phòng CAM. Họ có Macro và Tool giúp lập trình nhanh hơn, chính xác hơn. hiệu quả hơn. Một lần nữa mình bị choáng ngợp.
Sau đó, mình đã cố gắng học hỏi thật nhiều, cái gì mình cũng hỏi. Sau 2 tháng, lúc đó ở Vũ Hán đang có dịch Covid. Mình đã xin phép để trở lại Việt Nam vào cuối tháng 11. Sau đó qua trao đổi mình đã được làm Remote do dịch lúc đó bùng phát rất nhanh.
Trong quá trình làm Remote mình đã được tham gia vào rất nhiều dự án lớn của họ, họ làm rất chuyên nghiệp và bài bản - chính điều này đã thôi thúc mình ở lại Việt Nam để Startup với tham vọng thay đổi tư duy ngành khuôn mẫu Việt Nam. Mình startup công ty khuôn mẫu vào năm 2022 với mục đích vừa hợp tác vừa phát triển.
Tháng 9- 2023. Mình hết hợp đồng với họ, và cũng từ chối gia hạn thêm. Mình ở lại Việt Nam, trước đó, mình đã tìm hiểu và nghiên cứu rất nhiều về một số phần mềm nội địa, " Pháp sư" bên đó có nói, tao sẽ chỉ cho mày cái Plugin này khá hay, và họ giới thiệu mình cho 1 anh bên đó là nhà phát triển phần mềm giải pháp tự động hóa cho kỹ sư thiết kế. Sau khi tham khảo thì mình cũng mua một bộ dùng thử, mà giá rất phải chăng. Sau quá trình dùng thử, mình thấy nó rất hữu ích. mà giá cả hợp lý nên quyết định đăng ký làm đại lý phân phối giải pháp này ở Việt Nam.
Nên hôm nay mình xin giới thiệu tới mọi người Plugin dành cho NX - MSG Design - Giải pháp hoàn hảo cho việc tạo lập bản vẽ 2D một cách tự động hoàn hảo nhất.
Về tính năng thì phần mềm tích hợp đủ tính năng để giúp tiết kiệm 60-80% so với cách tạo bản vẽ 2D truyền thống như hiện nay. Giúp công việc tạo bản vẽ 2D trở nên thú vị hơn và không còn nhàm chán như cách truyền thống khiến kỹ sư e ngại khi tạo bản vẽ 2D.
Vậy mình đính kèm link Demo dưới đây. Mọi người có thể xem và tham khảo :
Hiện tại hãng đang cho dùng Demo 90 ngày, nên mọi người dùng trải nghiệm những tính năng tuyệt vời của nó nhé.