Nhờ giúp đỡ về trình bày bản vẽ 3D

• Thread starter nguyentuanctm
  • Ngày mở chủ đề
N

nguyentuanctm

Author
Nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo dùm !

Khi nộp hồ sơ xin vào các vị trí thiết kế các công ty có yêu cầu là nộp bản vẽ 3D sản phẩm do mình đã vẽ .
các anh chị chỉ giúp em bản vẽ 3D thông thường họ đó yêu cầu trình bày những gì ?
Em đang sử dụng solidworks . khi đưa vào bản vẽ drawing trong đó có khung tên mẫu nhưng nếu em muốn tạo một khung tên riêng (như TC trong vẽ kỹ thuật) thì làm thế nào ạ??

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo dùm !

Khi nộp hồ sơ xin vào các vị trí thiết kế các công ty có yêu cầu là nộp bản vẽ 3D sản phẩm do mình đã vẽ .
các anh chị chỉ giúp em bản vẽ 3D thông thường họ đó yêu cầu trình bày những gì ?
Em đang sử dụng solidworks . khi đưa vào bản vẽ drawing trong đó có khung tên mẫu nhưng nếu em muốn tạo một khung tên riêng (như TC trong vẽ kỹ thuật) thì làm thế nào ạ??
Bản vẽ thiết kế trình bày như thế nào thì khi cậu học VẼ KỸ THUẬT đã được biết rồi. Cậu có thể vẽ bằng thủ công, bằng AutoCAD hoặc một ứng dụng thiết kế 2D hay 3D nào đó thì tùy, nhưng kết quả phải tương tự như nhau, tức là mô tả được đầy đủ đối tượng thiết kế.

Thông thường, khi dùng các ứng dụng 2D hoặc vẽ thủ công, người ta thường tránh mô tả vật thể theo các hình chiếu trục đo hay phối cảnh, vì rất mất thời gian và không phải ai cũng có kỹ năng này. Vì thế, người ta thường phải sử dụng nhiều hình biểu diễn để mô tả đầy đủ mọi chi tiết ngóc ngách của đối tượng, nên có thể rất rắc rối và dễ hiểu lầm. Việc đọc những bản vẽ 2D thường không hấp dẫn gì cho lắm, rút cục thì người đọc bản vẽ phải hình dung ra vật thể 3 chiều, mà bài toán cụ thể là tìm hình chiếu thứ ba và hình phối cảnh.

Với các ứng dụng thiết kế 3D thì những vấn đề trên đã được giải tỏa, chỉ cần một số hình biểu diễn 2D tối thiểu và thêm hình chiếu trục đo hoặc phối cảnh thì người đọc rất dễ hình dung và khó có thể hiểu lầm được. Một số kết cấu dạng khung dầm đặc biệt rối rắm nếu biểu diễn bằng các hình chiếu cơ bản, song lại trở nên rất tường minh khi thể hiện dưới dạng phối cảnh; thậm chí với các kết cấu này, người ta có thể không cần dùng đến các hình chiếu cơ bản nữa:

[LEFT]Việc sửa đổi khung tên trong SW quá đơn giản, giống như khi cậu cần điền các thông tin cần thiết vào khung tên vậy. Cậu right-click trong vùng trống của trang giấy và chọn Edit Sheet Format để vào môi trường hiệu chỉnh, hãy thêm bớt những thứ cần thiết rồi lại right-click trong vùng trống của trang giấy và chọn Edit Sheet để trở lại môi trường biểu diễn là xong.
[/LEFT]

Last edited:
B

biennguyenc2

Author
Bác DCL ơi! Muốn chèn các thanh L63 như hình thuyết minh của bác hoặc các thanh định hình mà trong thư viện của SW không có thì làm như thế nào? Nhờ bác hay cao thủ nào giúp với!

E

englsolid

Author
Bác DCL ơi! Muốn chèn các thanh L63 như hình thuyết minh của bác hoặc các thanh định hình mà trong thư viện của SW không có thì làm như thế nào? Nhờ bác hay cao thủ nào giúp với!
bạn hỏi hay thật, nếu không có sẵn thì bạn phải tự vẽ chứ sao. Câu của bạn hỏi giống kiểu có gạo rồi nhưng trong nồi không có cơm thì phải làm gì?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Englsolid trả lời đúng quá!

@Biennguyenc2,

Cậu mở các file thư viện thép hình của SW ra mà xem các thiết kế mẫu, rồi tra sổ tay cơ khí, dựa vào các file mẫu này để tạo cho mình các thư viện thép hình. Có thể mât thời gian chừng vài giờ cho mỗi loại, nhưng thú vị ra phết và nhất là qua đó, cậu biết cách tạo ra cho mình nhiều thư viện khác nữa.

Trong phần Tutorial và User Guide có trình bày rất tỷ mỉ vấn đề này.

worm

Well-Known Member
Moderator
bạn hỏi hay thật, nếu không có sẵn thì bạn phải tự vẽ chứ sao. Câu của bạn hỏi giống kiểu có gạo rồi nhưng trong nồi không có cơm thì phải làm gì?
Ngoài lề chút:

Nếu có gạo trong nồi thì đúng là chẳng biết làm gì thật, nấu cháo hay nấu cơm, cơm khô hay cơm nát, cháo khê hay cháo đặc ... còn tùy thuộc vào tay nghề cũng như trình độ người nấu nữa, mà cái này thì ... khoai lắm. Lần sau phải trả lời, nếu không có trong thư viện thì bỏ qua, chọn loại có sẵn mà dùng cho đỡ mất công suy nghĩ ... hoặc đơn giản là thuê thằng khác làm cho ("đào núi và lấp biển, không làm được thì thuê" cơ mà). Em nó mà vụng thì nấu sao nổi, phải không nhỉ?

B

biennguyenc2

Author
Cám ơn các bác đã chỉ giáo! Nhưng vấn đề ở đây mình muốn hỏi là: với lệnh Weldments> Structural Member để thực hiện hàn nối các thanh thép định hình không có trong size (ví dụ khi nhắp lệnh Structural Member, trong standard chọn iso, type chọn angle iron, thì size chỉ có 3 loại 20x20x3, 25x25x4, 3x35x5, trong khi mình muốn loại thép hình là 63x63x6 chẳng hạn thì làm sao? Mong các bác thông cảm vì tớ cũng mày mò học SW, nên vui lòng giúp đỡ!

Cám ơn các bác đã chỉ giáo! Nhưng vấn đề ở đây mình muốn hỏi là: với lệnh Weldments> Structural Member để thực hiện hàn nối các thanh thép định hình không có trong size (ví dụ khi nhắp lệnh Structural Member, trong standard chọn iso, type chọn angle iron, thì size chỉ có 3 loại 20x20x3, 25x25x4, 3x35x5, trong khi mình muốn loại thép hình là 63x63x6 chẳng hạn thì làm sao? Mong các bác thông cảm vì tớ cũng mày mò học SW, nên vui lòng giúp đỡ!
Mình có thể tóm tắt cái cậu cần như sau:

b1: mở sw
b2: tạo một part mới
b3: chọn một mặt - top plane chẳng hạn / r-click / insert sketch
(nôm na là tạo một sketch)
b4: tạo một sketch theo yêu cầu của bạn ví dụ 63x63x6
b5: đóng sketch
b6: chọn sketch bên cây quản lý mà bạn vừa tạo
b7: chọn file / save as / bạn lưu lại file này với định dạng .sldlfp / vào máy
b8: bạn copy cái file vừa rồi vào thư mục chứa các tiết diện thép hình mặc định của sw(bạn tự tìm nhá)

từ lần sau bạn sẽ có cái tiết diện bạn cần

Mọi nguời ở đây cũng toàn tự học cả thôi nhưng họ vẫn làm đựoc thành thạo. Muốn tìm hiểu điều gì, bạn hãy click vào dấu hỏi trên giao diện của SW, nhập từ khóa đại loại như "Weldment Profiles" chẳng hạn. Rồi cứ theo đó mà đọc những gì liên quan đến cụm từ trên...
Bạn 2nd trả lời rất đầy đủ. Trong trường hợp muốn lập thư viện mặt cắt theo tiêu chuẩn khác thì nên tạo ra một thư mục riêng bên cạnh các thư mục "Ansi inch", "Iso"...VD: Thep hinh .
Trong thư mục "Thep hinh" ta tạo các thư mục con như: Thep chu U, thep chu V, thep chu I, thep hop vuong, thep hop chu nhat....Và lưu các mặt cắt chuẩn (đuôi *.sldlfp) vào các thu mục tương ứng.

worm

Well-Known Member
Moderator
Nói chung là cậu hơi bị lười, nói là mày mò nhưng thực ra là muốn ăn sẵn. Chỉ tận tay day tận trán mới tính là giúp đỡ? Trong khi toàn bộ những câu trả lời trước đó của engsolid và bác DCL đều đã vạch ra phương hướng cũng như cách hiện thực hóa yêu cầu của cậu. Nếu thế thì như tớ đã viết, "tốt nhất cậu nên thuê người khác làm cho cậu".

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Thực sự là tớ hết nhẫn nại nổi với câu hỏi này!

Thôi thì cậu không thích tạo thư viện nhưng vẫn muốn có thép L63x63x6, cậu chỉ việc chèn 1 biên dạng có sẵn rồi gõ lại các giá trị của biên dạng đó là OK!