Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

V

vuvankhanh

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

có thể do bộ cài.
mình tạo bình thường,(mình cũng dùng ).vd mình chọn mmaterial.

Không pải bạn ak. vì hôm trước mình làm theo video thi được. Nhưng đến bữa nay vẽ lại thi lại không được. chắc do mình làm sai gì đấy. nhưng chưa biết.

mình có một bản cần design.Các pro cho mình cách làm bản 3D bằng catia.Thank các bạn.

khang

Xin chào các bác em cài catia mài mà nó cư bao lội là setup: problem with VC8 runtime. Please try to restart your computer or contact customer sesvice

Câu hỏi về Catia thì up vào mục Catia bạn nhé ! Tham khảo nội quy để thực hiện !

Last edited by a moderator:

mình có một bản cần design.Các pro cho mình cách làm bản 3D bằng catia.Thank các bạn.
Nếu là ảnh thì ảnh thì anh chuyển qua sketch tracer chèn ảnh.
qua imagine shape để dựng,
hoặc qua những modul khác vạch sketch, curve dựng mặt thuần túy.
good luck,,,

F

fta.ddk

Thưa các bác và anh em cho em hỏi vấn đề này với.
Khi em vào phần Machining -> máy phay -> Chọn dao -> chọn lệnh gia công, nhưng các tùy chọn của em không hiển thị hết được, cụ thể như hình dưới đây.

http://www.mediafire.com/?th54pbo5yd51emh

Các bác giúp em với nhé (em mới bập bẹ học thôi). Em cảm ơn các bác và anh em nhiều.

Lần sau bạn up ảnh vào trang ảnh, đừng đưa mediafire thế kia. và mình trả lời luôn, bạn cho mình nhìn cây thư mục lệnh, nhìn vào bảng này không thể biết hết các thiết lập về máy của bạn. mà tốt nhất bạn nên gửi file catia của bạn lên cho mọi người xem. - edit by vudong.mda

Last edited by a moderator:

Các bạn cho mình hỏi tại sao khối hình 3D như thế này là không thể chuyển sang bản vẽ 2D. Catia thông báo xuất hiện lỗi error [ANH]4AB7_4FBB3A28[/ANH]

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

@fta.ddk: Cái em đang chọn là Facing, gia công khỏa mặt. Em chuyển sang các Tab khác để chọn bề mặt gia công, chọn dao, chế độ cắt, kiểu vào dao rút dao, Tab em đang chọn là kiểu chạy dao - Tab Radia là kiểu chạy theo hướng đường kính (hay là buớc cắt, side step)- Tab Axia là theo hướng trục dao (chiều sâu cắt...). Em nên xem kỹ các thông số bằng cách xem phần help. Catia CAM rất hay - cứ từ từ nghiên cứu nhé.

@manhhoan: có thể có nhiều nguyên nhân, ta biết Catia quản lý file assembly - lắp ráp bằng hay file có đuôi là *.product (file assembly) và file *.CATPart file Part. File *.product là 1 LIÊN KẾT đến các file *.CATPart, bản thân nó không phải là 1 file CAD. Có thể khi copy file đi - bạn đã copy file *.Product mà không copy các file con - do đó file bạn có chỉ là 1 liên kết mà không phải là file CAD, do đó nó không thể tạo 2D. Nguyên lý này là cơ bản và chung cho hầu hết các phần mềm khi quản lý Assembly. Thân mến.

các pro có biết có cách nào tạo bề mặt xù xì như da khủng long,hoặc da cá sấu chẳng hạn?
mính có sem các sản phẩm đồ chơi trẻ em.bề mặt da khủng long xù xì như vậy.không biết làm thế nào cả?mong các pro chỉ giúp

L

lee.ehd

Em chào các bác.Em có vấn đề muốn các bác giúp cho. Em đang nghiên cứu về phần Analysis trong CATIA,
Em muốn hỏi các bác về phần phân tích dao động tự nhiên trong đó. Em chưa hiểu về phần đó , mong các bác chỉ giáo.
+) Về cách ràng buộc
+) Về cách đặt tần số, đặt lực...
Mong hồi âm từ các bác. Em cám ơn.

các pro có biết có cách nào tạo bề mặt xù xì như da khủng long,hoặc da cá sấu chẳng hạn?
mính có sem các sản phẩm đồ chơi trẻ em.bề mặt da khủng long xù xì như vậy.không biết làm thế nào cả?mong các pro chỉ giúp
Đối với những bề mặt mà không tuân theo một phương trình hay quy tắc nào cả thì các phần mềm 3D đều cung cấp riêng cho ta một số công cụ để kéo mặt. Nói chung là sẽ mesh mặt đó và kéo các node để tạo được bề mặt (xù xì, nhấp nhô) như mong muốn. Trong Catia bạn có thể xem trong FreeStyle hoặc Image&Shape.

Cho mình hỏi cách tạo các gân cho chi tiết như hình vẽ dưới. Mình xem một video thấy họ làm rất hay và nhanh. Cảm ơn mọi người. :)

Cảm ơn anh ipumpkin đã trả lời câu hỏi của em. Vấn đề ở đây của em là do file nhập vào không phải là file dữ liệu của Catia. Tuy nhiên không phải là không có cách giải quyết. Chúng ta chỉ cần thay đổi đối tượng trong View generation mode là ok. Mình nói đây để cho bạn nào sau này gặp biết cách giải quyết [ANH]2966_4FBDDD93[/ANH]
Tiếp theo em muốn hỏi vấn đề nhỏ là khi chiếu cách hình chiếu trong bản vẽ Drawing đổi với các lỗ bị khuất mình chỉ muốn hiện đường tâm của lỗ đó chứ không muốn hiện cả đường sinh của lỗ thì làm như thế nào nhỉ ? Đã thử mấy cách khác nhau mà chưa được
[ANH]134E_4FBDDF5C[/ANH]
Đừng chỉ mình cách cùi bắp là chịu khó ngồi delete nha :D

Em chào các bác.Em có vấn đề muốn các bác giúp cho. Em đang nghiên cứu về phần Analysis trong CATIA,
Em muốn hỏi các bác về phần phân tích dao động tự nhiên trong đó. Em chưa hiểu về phần đó , mong các bác chỉ giáo.
+) Về cách ràng buộc
+) Về cách đặt tần số, đặt lực...
Mong hồi âm từ các bác. Em cám ơn.

Hi,
Nếu bạn dùng bản chùa thì phần đó bị cắt 1 số modul. cậu hỏi cả phần Analysis thì nó rộng quá.
vài bài hướng dẫn cũng không nhòm nhèm vào đâu.
còn nếu cậu kiểm tra ứng suất thì mình thấy trên youtube rất nhiều. xem hết là làm đc.
mình thường hay dùng gói phần mềm này, cậu thích có thể tìm hiểu.đây cũng là phần demo.
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

N

nghiagt

Các bác cho e hỏi chút. Làm thế nào khoan được lỗ dầu của trục khuỷu động cơ theo góc nghiêng ?Cảm ơn các bác

Cho mình hỏi cách tạo các gân cho chi tiết như hình vẽ dưới. Mình xem một video thấy họ làm rất hay và nhanh. Cảm ơn mọi người. :)

[/QUOTE]
Lệnh này được sử dụng trong môi trường Funtion ModedPart.

Lệnh này được sử dụng trong môi trường Funtion ModedPart.[/QUOTE]

Không biết ý anh có phải như này không.
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

trong Part Design tạo gân cũng bình thường, nhưng nó không là Feature đầu tiên đc.
[/URL][/IMG]

Đúng là video đó ngta dùng lệnh Rib trong môi trường Function ModedPart (FMP), nhưng mình cũng làm them nhưng không ổn cho lắm. Ở chỗ, một body được tạo trong Part Design thì khi chuyển sang môi trường FMP không thể dùng lệnh Rib được (Vì lúc Rib không có tùy chọn support sketch lên một Shell - như hình ảnh dưới.

Mình có tạo một body trong môi trường FMP và shell đi xong rồi dùng Rib thì tùy chọn support đó hiện lên, lúc đó thì dùng rất tiện).

Còn nếu không cứ vẽ một body nào đó trong Part Design rồi Extrude với vài tùy chọn thì cũng ra được, nhưng về bản chất chắc khác nhau và không tiện lợi như Rib trong môi trường FMP.

Hic, không biết có đại ca nào chỉ giáo thêm cho không. Have a nice weekend. :X

Last edited:

Hi, anh.
Không lên áp đặt chuyện đó quá. vì nghe tên Modul cũng đoán đc chức năng.
nó kiểu như là thư viện sống để dựng nhanh mô hình như móc, lỗ thông gió......, giảm thời gian.
tất nhiên là khi người ta viết phần mềm cũng muốn nó hoàn hảo nhưng trong khi sử dung nó phát sinh vấn đề , có thời gian để nó hoàn thiện.

[/URL][/IMG]

chào các bạn.các bạn có thể giải đáp giúp mình không?mình có làm về lĩnh vực tượng các nhân vật trong phim 3d tạo bản vẽ 3d bằng catia.các bạn có biết cách nào tạo tóc cho nhân vật.mình có sem video phần mềm autodesk MAYA.người ta tạo tạo nhân vật hoạt hình kiểu tóc và râu rất giống?có ai từng khai thác ứng dụng cho phần này không ?giúp mình với.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Theo mình biết thì CATIA không hỗ trợ nhiều về mảng đồ họa giải trí kiểu như thế bạn ạ .