DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Thực sự là với những diễn giải rắc rối và tối nghĩa như trên, không mấy ai đủ kiên nhẫn để đọc chứ chưa nói rằng hiểu. Hãy chịu khó post minh họa lên!

Trong thực tế, một số lệnh 3D (Sweep, loft...) hơi khó thực hiện, chỉ một bất hợp lý nhỏ trong các sketch hoặc dùng option sai là không có kết quả. Muốn phát hiện những bất cập này thì phải nhìn thấy hình vẽ cụ thể. Do vậy, hãy post minh họa lên!

D

DoSang

các bác cao thủ. Hương dẫn Mình phần future works với . Minh lam mai ma không được
.

có bác nào biết sử dụng cosmos motion 2008 thì hướng dẫn cho mình 1 bài đc k?
m làm mãi mà k đc
thanks các bạn nhiều

L

luckyluck141212

Ðề: Solidworks và sản phẩm !

Hôm trước đi thi ng ta bắt vẽ cái này mình không vẽ được,về nhà loay hoay mất nửa ngày cũng vẽ xong, có điều là lỗ đặt vien đá thì tạo được trong part, nhưng khi lắp đá vàm mặt màu vàng lại phải lắp từng viên một,không biết trong solid có thể lắp theo một sketh cho trước không nhỉ, ai biết cách nào lắp nhanh hơn chỉ mình với, có tới 38 viên liền, lắp mệt quá hichic

Last edited by a moderator:
L

luckyluck141212

vâng, tại cháu gửi anh lên mediafire nhưng nó lại bị lỗi lúc hiện trên diễn đàn, lúc ko hiện, cháu đành để link mediafire ko thôi chỉ kích vào là nó ra file ảnh, chuyển sang yume để gửi thì nó cứ nhảy linh tinh giữa mấy cái hình, dể cháu xem lại trang nào tối ưu rồi gửi vậy.
- loay hoay mãi mới tìm ra cách vẽ cái ngà voi,đúng do cháu chọn các tùy chọn loft sai, khi chọn lại ko dùng guide curve mà dùng centerline mới tạo được, cảm ơn chú DCL và mọi người đã cho ý kiến

Không hiểu sao SW của mình bản 2009 Sp0 (cài Premium) khi vào insert ---> tables ---> Design Table sau đó hiện ra ở cột bên trái bảng Property Manager, nhưng khi tích vào OK (các giá trị để mặc định hoặc thay đổi như Tutorial) thì chẳng thấy hiện ra bảng Excel cho chi tiết của mình, cũng không thấy báo lỗi gì cả.Không hiểu thế nào nữa.
Hay tại bản của mình rút gọn (vì bộ cài có 2.8Gb, với cài ra thiếu một số phần chạy kèm như ), hay là chưa thiết lập gì đó ở đâu. À, excel của mình là 2007 nhé.
Thanks

Last edited:
L

luckyluck141212

Không hiểu sao SW của mình bản 2009 Sp0 (cài Premium) khi vào insert ---> tables ---> Design Table sau đó hiện ra ở cột bên trái bảng Property Manager, nhưng khi tích vào OK (các giá trị để mặc định hoặc thay đổi như Tutorial) thì chẳng thấy hiện ra bảng Excel cho chi tiết của mình, cũng không thấy báo lỗi gì cả.Không hiểu thế nào nữa.
Hay tại bản của mình rút gọn (vì bộ cài có 2.8Gb, với cài ra thiếu một số phần chạy kèm như ), hay là chưa thiết lập gì đó ở đâu. À, excel của mình là 2007 nhé.
Thanks
Mình cũng dùng SW 2009, bộ cài 3Gb, excel 2007,vẫn đưa bảng vào được mà,chắc là ko phải do bản cài thiếu vì mình nghĩ tính năng đó ko phải là một phần riêng như kiểu photoworks. Hay trong ô tùy chọn của design tab, bạn thử chọn from file xem ( mặc định của nó là auto-creat) mình ko thiết lập thêm gì cả,toàn dể mặc định và làm cả 2 cách đều được :),tiện thể bật exel lên trước khi tạo bảng hehe.
ah cho minh hỏi bạn dùng SW2009 spo,có bị lỗi lệnh hole wizard ko,mình kích vào thì nó bảo file C:\Solidworks Data\lang\English\swbrowser.mdb ko đúng version, chắc tại đĩa mình mua ko chuẩn.

H

heronho

Anh DCL cho em hỏi trong lệnh những lệnh có tùy chọn Merge result. Công dụng như thế nào? dùng trong trường hợp nào? Thường thì nó luôn được chọn khi sử dụng lệnh mà có tùy chọn nay!:102::102::102:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Anh DCL cho em hỏi trong lệnh những lệnh có tùy chọn Merge result. Công dụng như thế nào? dùng trong trường hợp nào? Thường thì nó luôn được chọn khi sử dụng lệnh mà có tùy chọn nay!:102::102::102:
Khi trong tài liệu Part đã có 1 khối solid rồi, nếu ta tạo thêm các khối đặc nữa thì tùy chọn Merge result (hợp nhất) luôn được kích hoạt theo mặc định, để trong Part chỉ có 1 khối duy nhất. Tuy nhiên, nếu cần để các solid độc lập (mặc dù các thể tích của chúng vẫn thâm nhập vào nhau), nhằm phục vụ các thủ thuật dựng hình nào đó, thì ta có thể hủy kiểm tùy chọn này đi. Lưu ý rằng cuối cùng thì ta vẫn cần hợp nhất những phần giao nhau đó lại, sau khi đã thực hiện xong các thao tác dựng hình trung gian.

4

4BaGac

Lệnh Merge Result rất cần thiết trong SW, nó cho phép bạn tạo
để dễ dàng hơn trong quá trình làm việc. Tuy nhiên, khi sử dụng nó bạn cần phải để ý đến chức năng Feature Scope, nếu không rất dễ làm bạn confused.

Ví dụ khi bạn dùng Cut-Extrude, mặc định trong Feature Scope sẽ làm Auto-select nên nhát cắt của bạn sẽ cắt tất cả những part mà nó đi qua, nhưng nếu bạn chọn Selected bodies thì nhát cắt của bạn sẽ chỉ cắt ở những part bạn chọn lựa.

Sau khi bạn unselected Merge Result, nếu để ý ở phần Solid Bodies, bạn sẽ thấy hiện lên danh sách những part đang có. Khi đến thời điểm cần thiết, nếu bạn muốn gắn kết lại với nhau thì dùng lệnh Combines.

O

OOPOOC

Chào các bạn,mình thấy trong SolidWorks có hỗ trợ API và OLE.

Vậy mình muốn hỏi các bạn có kinh nghiệm này,chia sẻ để chúng ta cùng học hỏi nhau.
Ví dụ mình design 1 cánh tay robot đơn giản (robotic arms) có 2 bậc, mình muốn dùng phần mềm C++ hay Visual Basic cùng với API trong SolidWorks,để biết 2 góc quay Alpha và Beta của cánh tay robot này khi chúng ta di chuyển cánh tay robot bằng mouse trong SolidWorks thì ta sẽ có dữ liệu tương ứng cho 2 góc quay trên màn hình.

Rất mong các bạn giúp đỡ.

H

heronho

Anh DCL cho em hỏi một tí! trong khi dùng lệnh hole wizard, trong mục tùy chọn type nếu tìm không thấy loại lỗ mình cần thì mình phải cập nhật như thế nào anh!

Cảm ơn anh nha!!!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@Heronho,

Cậu nhấn nút Legacy Hole , chọn Type cần thiết, rồi nhập các giá trị thích hợp trong mục Section Dimensions:

Chào Chú DCL.

Cháu đang sử dụng SW2007 Preminium và khi vào tạo những lổ bằng công cụ Holes Wizard thì nó báo lỗi là:
Database files 'C:\Program files\Common files\Solidworks data\lang\English\Swbrowser.mdb' is not the respected version 11.11.
Xin chú chỉ cháu giải quyết lỗi này. Cảm ơn chú nhiều.
tìm trong đây hoặc tự search trên Win C:\Program Files\Solidworks\Toolbox\data utilities\lang\English
Hoặc có thể mở ở chỗ có SolidWorks Data, E:\Solidworks Data\lang\English thường lúc cài nó hỏi đặt ở đâu đó
Vào theo đây để apply nó : In SolidWorks, set the path in Tools -> Options -> System Options -> Hole Wizard/ Toolbox -> Hole Wizard/ Toolbox folder to be the same with the path where the file SWBROWSER.MDB was found.

H

heronho

thanks anh DCL nhiều! nhưng ý của em muốn hỏi là cách cập nhật nhiều loại lỗ theo tiêu chuẩn để mình có thể chọn khi cần.

Muốn cập nhật vào cái chỗ data như ở trên em trả lời cho câu bạn gì hỏi đó ạ, xem thử nó làm thế nào

Hoặc mình thiết kế 1 cái lỗ theo tiêu chuẩn mình có (hay tra tài liệu) xong save favorite hoặc add vào để sau này lôi ra

Last edited:
H

heronho

Xin cho mình hỏi cách tạo một vật liệu mới trong thư viện material. thanks!!!

T

thangdq

Các bác ơi cho em hỏi cách ghi kích thước tự động với! Em đang học SW2008 nhưng khi muốn ghi kích thước tự động nhưng kô được vì kô thấy biểu tượng của nó như hướng dẫn của Bác DCL . Em đã vào Tool---> C
---> C
---> Dimension/ Relation nhưng kô thấy biểu tượng của nó gì cả. Thanks các bác nhiều !

TAMAC

Active Member

Các bác ơi cho em hỏi cách ghi kích thước tự động với!
Chi dùng trong Drawing, sau khi có hình chiếu cần ghi kt tích vào hình chiếu /Insert/Model Items trong bảng thuộc tính tích chọn Dimentions, Marked for drawing/ OK (sau đó phải chỉnh sửa tương đối bất tiện vì tất cả các kt có khi tạo ra Part đều hiện lên, vì vậy cách lấy kt tự động ít được dùng)

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu

Mình đang muốn vẽ một tấm thép như hình vẽ trên SW nhưng có vẻ khó khăn quá, vì tự mày mò nên mãi chưa ra. Mong mọi người chỉ giúp
(đây là phần cánh dẫn trong bánh công tác bơm ly tâm đã được đơn giản hóa và lược bỏ các phần phụ )
Cảm ơn!

Last edited: