Q

quangthanh

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Hình như là AutoBackup chứ bạn?
Nếu đúng là AutoBackup thì bạn vào Tools > Options > System Options > Backup/Recover.
Tại đây bạn có thể đặt thời gian tự động Backup và thư mục AutoBackup,nếu bạn quên chưa Backup ( hay Save) thì sau khoảng thời gian đã định đó máy sẽ tự động Backup File đó và thông báo cho bạn.Trong trường hợp bạn chư Save,mà tự nhiên mất điện,hay SW bị out thì khi khởi động,bên Ták Plance (cột bên phải màn hình ấy),ở phía dưới cùng có thông báo là bạn có muốn phục hồi lại phiên làm việc trước không,bạn nháy vào đó và tiếp tục làm việc nhé.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào các Bạn. Mình có 1 câu hỏi nhỏ mong các Bạn giúp: Trong SolidWorks có chức năng save backup (chỉ save những file cần thiết qua 1 thư mục mới) hay ko? Mình thấy chức năng này rất cần thiết nhưng tìm hoài không thấy nó đâu hết.
VD: Nhiếu khi Mình thao tác trong bản vẽ lắp đôi khi sẽ lấy những chi tiết từ những thư mục khác (thư mục B có dung lượng 8G và C có dung lượng 10G ví dụ thối nhé….) đưa vào, đôi khi minh quên copy những file đó vào thư mục đang làm việc (thư mục A thư mục này chỉ khoảng 100M), nếu mình chỉ copy thư mục A vào USB mang sang máy tính khác khi mở lên sẽ báo lỗi thiếu file mà minh lấy tứ những thư muc khác. Nếu save back up thì mình sẽ save nó sang 1 thư mục mới (thư mục D có thể dưới 100M vì có những file trong thư mục A mà mình không dung trong bản vẽ lắp đó) vẩn là đuôi solidwork để qua máy tính khác có thể chỉnh sửa được. Đừng nói với mình là copy hết cả 3 thư mục A B và C, vì nhà nghèo không có đủ tiền để mua USB có dung lượng trên 20G.
Mong các Bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều
Đọc hiểu chết liền!

Ai làm ơn dịch hộ xem cậu anolcd định diễn đạt ý tưởng gì?

Save backup chỉ là hình thức sao lưu dự phòng trong phiên làm việc và cách thực hiện các thiết lập thì cậu hãy làm như quangthanh hướng dẫn. Thế còn cậu định copy những tập tin nhiều GB vào thẻ nhớ dạng USB với dung lượng vài trăm MB thì e rằng cậu cần tìm một phần mềm nén nào đó chứ đừng nêu câu hỏi trong topic này!

Về việc đưa một số tập tin Part từ thư mục này vào một assembly của thư mục khác, cậu hãy dùng chức năng Save Copy As thì đơn giản hơn.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Chào các Bạn. Mình có 1 câu hỏi nhỏ mong các Bạn giúp: Trong SolidWorks có chức năng save backup (chỉ save những file cần thiết qua 1 thư mục mới) hay ko? Mình thấy chức năng này rất cần thiết nhưng tìm hoài không thấy nó đâu hết.
VD: Nhiếu khi Mình thao tác trong bản vẽ lắp đôi khi sẽ lấy những chi tiết từ những thư mục khác (thư mục B có dung lượng 8G và C có dung lượng 10G ví dụ thối nhé….) đưa vào, đôi khi minh quên copy những file đó vào thư mục đang làm việc (thư mục A thư mục này chỉ khoảng 100M), nếu mình chỉ copy thư mục A vào USB mang sang máy tính khác khi mở lên sẽ báo lỗi thiếu file mà minh lấy tứ những thư muc khác. Nếu save back up thì mình sẽ save nó sang 1 thư mục mới (thư mục D có thể dưới 100M vì có những file trong thư mục A mà mình không dung trong bản vẽ lắp đó) vẩn là đuôi solidwork để qua máy tính khác có thể chỉnh sửa được. Đừng nói với mình là copy hết cả 3 thư mục A B và C, vì nhà nghèo không có đủ tiền để mua USB có dung lượng trên 20G.
Mong các Bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều
Mình không dùng SolidWork nên mình không thể biết trong SolidWork như thế nào.

Tuy nhiên mình đoán đây là vấn đề quản lý file trong assembly. Phần lớn các phần mềm CAD/CAM trong asembly thì quản lý các file con bằng các liên kết, bao gồm 1 file mẹ (chứa các liên kết đến các file con trong ổ cứng) (ví dụ thư mục của assem là D:/assem, các file con là D://ct1, D://ct2, các file con này nằm nhiều vị trí khác nhau trên ổ cứng). Đôi khi save as file Mẹ thành 1 file khác thì không bao gồm save as các file con (lưu file con ra 1 vị trí khác trên ổ cứng).

Khi làm việc với các file assy lớn, có thể bao gồm rất nhiều file con, file con này có thể là chi tiết trong catalog, các chi tiết của các assembly khác được import vào. Khi copy từ máy này sang máy khác - bạn phải xác định vị trí của các file con này, và copy nó theo. Đối với catalog (trong khuôn nhựa chẳng hạn) bạn không cần copy nó sang (nếu như bạn đã cài catalog ở máy đích nơi bạn copy đến). Khi copy sang máy mới (lúc này vị trí các file trên ổ cứng thay đổi) phần lớn các phần mềm cho phép bạn re-connect lại liên kết với file con. Bạn copy các file trong 1 công ty à ? Hiện nay thiết lập 1 mạng LAN nội bộ để share dử liệu là chuyện dể dàng mà.

Về cách quản lý file khi thiết kế 1 dự án lớn gồm nhiều file con, thì giải pháp con-current được sử dụng. Trong đó tất cả dử liệu được đặt trên 1 server và các designer cùng thiết kế 1 chung trong 1 assembly. Giải pháp này rất hiệu quả, khi người designer này có thể quan sát được thiết kế của người kia, đo đạc tương tác.... Tuy nhiên đòi hỏi máy cấu hình cao, mạng LAN tốt.

N

ngochoi

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Chào các bác, mình gặp khó khăn trong vấn đề xoay đối tượng trong bản vẽ drawing của SW, sau khi thực hiện bản vẽ Assembly, mình muốn xoay đối tượng để nhìn hết các góc của vật thể, công cụ xoay Rotate Drawing View không cho xoay, bác nào biết chỉ cho mình với.
Chân thành cảm ơn!

Q

quangthanh

Trong SW,để tạo thêm các hướng nhìn thì bạn làm như sau:

Như vậy bạn đã tạo ra được thêm 1 hướng nhìn.Sau đó bạn vào phần vẽ 2D,bạn làm như sau:

Đối với File Asembly bạn cũng tạo thêm hướng nhìn từ File nắp ghép như trên,khi vào môi trường 2D sẽ xuất hiện hướng nhìn mà bạn thạo thêm,bạn có thể đổi tên cho dễ nhớ.

Hoặc bạn có thể dùng theo cách này thử nhé. Bạn xoay tùy thích góc nhìn ở bên part hay assembly cho dễ thể hiện, Sau đó qua Drawing. chọn như sau

:4:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Chào các bác, mình gặp khó khăn trong vấn đề xoay đối tượng trong bản vẽ drawing của SW, sau khi thực hiện bản vẽ Assembly, mình muốn xoay đối tượng để nhìn hết các góc của vật thể, công cụ xoay Rotate Drawing View không cho xoay, bác nào biết chỉ cho mình với.
Chân thành cảm ơn!
Ví dụ, ta có thiết kế thế này:

[LEFT]Và muốn thể hiện nó trong bản vẽ 2D với một góc nhìn khác để mô tả rõ hơn, ta hãy xoay cổng nhìn về vị trí thích hợp rồi nhấn phím SpaceBar trên bàn phím để làm xuất hiện hộp thọa như minh họa dưới và hãy chọn công cụ New View:

[LEFT]Một hộp thoại nữa xuất hiện để ta đặt tên cho cổng nhìn mới, ví dụ ta đặt là Phối cảnh, rồi nhấn OK:

[LEFT]Bây giờ, ta tạo một Drawing, chèn vào đó những hình chiếu cần thiết và chèn thêm 1 hình chiếu nữa để mô tả phối cảnh của vật thể:

[LEFT]Hãy chọn hình chiếu đó (ví dụ Drawing View3), cây thuộc tính của cổng nhìn này xuất hiện ở bảng bên trái, hãy chọn Phối cảnh:

[LEFT]Như vậy là ta đã có bản vẽ gồm các hình chiếu cơ bản và hình chiếu phối cảnh:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

W

wailf

Xin các cao thủ chỉ điểm:
1/ Giờ mình vẽ các chi tiết có sử dụng lệnh "hole wizard", sau đó mình ghép lại trong Assembly, giờ cần thêm các chi tiết ốc, hoặc lục vào với số lượng lớn thì dùng lệnh nào? xin chỉ dẫn = hình ảnh :26:
2/ Mình muốn thay đổi "view setting" luôn luôn ở chế độ "Perspective" thì làm thế nào?
:79: xin cảm ơn.
++ForeverAndOne++

Mình đang cần vẽ 1 khung sắt với kết cấu với thanh xéo như hình, Mình không tài nào xác định được góc nghiêng cho đúng như hình. Với autoCAD thì OK nhưng chẳng lẽ qua CAD vẽ rồi copy và paste sang? Nhờ các mem hướng dẫn mình nhé. Thanks!

T

thanhngand

Ko biết mình có hiểu đúng ý của câu hỏi ko. Mình nghĩ trong trường hợp này bạn chỉ cần cho 2 đường chéo song song với nhau và khoảng cách chúng bằng độ lớn tiết diện ngang của ống thép. Còn góc giữa chúng sẽ theo kích thước khung bên ngoài và ngược lại. Tức là nếu đã ghi kích thước khung rồi thì kích thước góc ghi sau chỉ mang tính hiển thị mà ko có tính dàng buộc.

TAMAC

Active Member

@Jan-2011: thử hiểu câu hỏi như thế này:
- Bạn có một khung gồm 4 thanh đã lắp với nhau, có kích thước tạm như hình và bạn muốn thêm một thanh chéo vào đúng góc vuông, khi đó không cần quan tâm đến góc làm gì, chỉ cần kích thước bên trong lòng là đủ

- Dùng một thanh dài hơn hẳn và cắt chéo đi theo kích thước yêu cầu

- Và lắp vào

Không biết có đúng ý bạn ???

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Mình đang cần vẽ 1 khung sắt với kết cấu với thanh xéo như hình, Mình không tài nào xác định được góc nghiêng cho đúng như hình. Với autoCAD thì OK nhưng chẳng lẽ qua CAD vẽ rồi copy và paste sang? Nhờ các mem hướng dẫn mình nhé. Thanks!
Với kết cấu hàn, đầu tiên ta cần vẽ phác thảo sơ đồ dầm chịu lực. Giả sử ta dùng thép hộp 40x40x4, ta có sơ đồ sau:

[LEFT]Từ sơ đồ này, ta chèn các cấu kiện hàn:

[LEFT]Vì thanh chéo chưa được cắt gọt nên ta cần Trim theo các bề mặt của những cấu kiện liên quan và kết quả là:

[/LEFT]
[/LEFT]

H

HD86

Các bác cho e hỏi? Báo lỗi này là lỗi gì thế?

Last edited by a moderator:
B

baolucvuong

em không biết đây là câu hỏi thứ mấy nữa rồi...
các bác cho e hỏi làm cách nào để tính toán thiết kế cụm trục vít bánh vít trong solid và solid có mở được các file của invent không?
e mới làm quen với solid nên mong các bác giúp giùm...
em xin cảm ơn....

Q

quangthanh

Bạn tìm quyển "Tính toán thiết kế chi tiết máy" hoặc các quyển sách tương tự tính toán cho bộ truyền Trục vít-Bánh vít.Sau đó có các thông số thì bạn nhập vào trong SW.Để lấy TV-BV trong SW bạn vào thư viện của SW lấy ra nhé.Sau đó nhập thông số kỹ thuật đó vào,và OK.Ngoài ra bạn có thể sử dụng phần mềm GearTrax để nhập thông số TV-BV vào,đây là 1
rất hay của SW.
File Inventer có thể mở được trong SW,bạn chú ý là khi mở,chọn chế độ Convert sang SW,sau khi Convert sang SW sẽ hiện ra bảng khối lượng của 2 vật thể trong hai môi trường,có sự trênh lệch nhau không nhiều giữa hai giá trị do bạn để chế độ số sau dấu phẩy ( ví dụng 12,1234 hoặc 12,12345) gây ra sai số đó.

B

baolucvuong

dạ..e đang sài sw 2010..sao e vào thư viện chỉ thấy có cái phần bánh răng thôi àh...e ko thấy phần bánh vít trục vít đâu hết..hay lúc cài đặt e cài sót đâu hem...
a có thể hướng dẫn cụ thể cách thực hiện cho e hok....cả 2 phần luôn...tại lúc e mở file invent e thấy sw chả có phản ứng gì hết...
mong a giúp e..

Q

quangthanh

Uh,mình quên mất,trong thư viện SW không có TR-BV.Nếu vậy thì bạn sử dụng
Geartrax 2010 đi nhé.Sử dụng nè:
-Khởi động SW lên trước nhé.
-Khởi động GearTrax2010

[ANH]18CE_4E4793ED[/ANH]
[ANH]3D4D_4E4793ED[/ANH]

-Ấn Creat.

Last edited by a moderator:
B

baolucvuong

a ơi..a có cái link nào của geartax 2010 này ko..e tim hoài rồi mà ko bit cách cài đặt nó như thế nào cả nó toàn đòi key..

Q

quyethaui

1/ Giờ mình vẽ các chi tiết có sử dụng lệnh "hole wizard", sau đó mình ghép lại trong Assembly, giờ cần thêm các chi tiết ốc, hoặc lục vào với số lượng lớn thì dùng lệnh nào? xin chỉ dẫn = hình ảnh :26:
2/ Mình muốn thay đổi "view setting" luôn luôn ở chế độ "Perspective" thì làm thế nào?
++ForeverAndOne++

mình xin góp ý như sau .
nếu muôn lấy nhiều chi tiét trong môi trường assembly .
lấy 1 chi tiết vào trong môi trường đó ,ta giữ ctrl và kích chuột phải vào chi tiết đó và kéo ra .

còn view setting mình ch]a thử .

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

++ForeverAndOne++
Giả sử ta có chi tiết với các lỗ khoan khác nhau về kiểu cũng như đường kính như sau:

[LEFT]Hãy kích hoạt các
:

[LEFT]Rồi đưa chi tiết nêu trên vào môi trường Assembly và gọi lệnh Insert, Smart Fasteners:

[LEFT]Tại bảng thuộc tính của lệnh này, chọn các lỗ (hoặc chọn bề mặt chứa các lỗ như trong minh họa cũng được) cho mục Selection:

[LEFT]Rồi nhấn nút Add bên dưới trường này, ta có ngay các kiểu bu-lon, vít chìm và nổi tương ứng với các lỗ đã có sẵn:

[LEFT]Hãy nhấn OK để kết thúc lệnh.

Nhưng ta không muốn có cái bu-lon đầu tròn lục lăng chìm (nằm phía trước) mà muốn nó chỉ là bu-lon 6 cạnh thông thường, hãy right-click bu-lon đó (trên cây thiết kế hoặc trong vùng đồ họa đều được) và chọn Edit Smart Fastener:

[LEFT]Rồi chọn một kiểu bu-lon phù hợp trong danh sách, ta được kết quả cuối cùng như sau:

[LEFT]Nếu muốn, ta có thể dễ dàng thêm bớt các chi tiết phụ, như đai ốc, vòng đệm... Các cậu hãy chủ động tìm hiểu thêm để biết cách dùng một chức năng khá thú vị này.
[/LEFT]

[/LEFT]

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]