Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Hình 1

Hình 2
Các bạn cho mình hỏi:
Làm sao vẽ được lo xò như hình 1 trên SW 2006
Lò xo trong hình của bạn chắc là lò xo của phuộc nhún nhỉ?

Bạn đang dùng phiên bản SW 2006 ra cũng khá lâu rồi , nên nếu mình nhớ không lầm thì tùy chọn Variable Pitch trong lệnh Helix được hãng Dasault đề cập trong phần What's new của SW 2011 nhưng tính năng này đã xuất hiện từ phiên bản 2006 rồi. Nếu bạn đang dùng 2006 thì trong lệnh Helix ở tab Parameters bạn có thể sử dụng tùy chọn Variable Pitch để tạo một đường helix có đường kính và khoảng cách vòng biến đổi không có gì khó khăn. Bạn có thể tham khảo hình sau và tìm hiểu thêm tùy chọn này trên máy của mình :

[ANH]887C_5050FB25[/ANH]

Nếu mình nhớ lầm trên SW 2006 chưa có tùy chọn đó thì bạn cứ post bài thông báo. Mình sẽ hướng dẫn bạn dùng một cách khác để dựng những helix biến đổi thế này trên SW 2006

Nguyenthanh,

L

lab.cdt

tớ có vấn đề sau: khi tớ vẽ 3D trong solidworks (2011) rồi xuất sang file 2D trong AUTOCAD (2007)
thì các đường nét không định dạng lại được theo tiêu chuẩn.Tớ loay hoay mãi mà không được.Các bạn hướng dẫn giúp tớ với.....

tớ có vấn đề sau: khi tớ vẽ 3D trong solidworks (2011) rồi xuất sang file 2D trong AUTOCAD (2007)
thì các đường nét không định dạng lại được theo tiêu chuẩn.Tớ loay hoay mãi mà không được.Các bạn hướng dẫn giúp tớ với.....
Bạn có thiết lập Layer cho bản vẽ trong SW k? Nếu có, khi xuất sang định dạng DXF hoặc DWG trong AutoCAD, bạn nhấn Ctrl + A để chọn hết tất cả các đối tượng, thiết lập đường nét, màu sắc, độ dàyBy Layer. Vì khi xuất sang DXF/DWG đường nét, màu sắc và độ dày nét được thiết lập ở chế độ mặc định (default).
Tuy nhiên, drawing của SW khá mạnh, nếu bạn làm quen với nó thì chẳng cần xuất sang AutoCAD làm gì. Drawing có thể:
- Tự động gán kích thước.
- Tự động gán đường tâm.
- Tạo mặt cắt, hình cắt, hình trích, hình chiếu.
- Gạch vật liệu (hatch).
- Đánh số chi tiết tự động.
- Tạo bảng tên, bảng số thứ tự chi tiết.
...

Last edited:
Em xin chào mọi người trong diễn đàn, em biết đến diễn đàn cũng được 2 năm nhưng chỉ dám đọc bài chứ chưa dám hỏi ạ.
Các anh, các chú trong diễn đàn chỉ cho em (cháu) cách chia 1 part gồm nhiều lệnh extrude thành nhiều body được không ạ?
Em (cháu) đang mầy mò học solid nhưng đến phần lệnh INDENT thì không làm được như theo giáo trình của bác DCL vì khi bắt Taget body nó bắt cả khối, và không bắt được Tool body. Em (cháu) thấy trên các video thì người ta chia được thành nhiều body mặc dù nó dính với nhau. Em (cháu) dùng bản SW2009 sp0.0.
Em (cháu )xin cảm ơn mọi người ạ.

D

daidbenho

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

mọi người cho e hỏi , e coi 1 cái clip hướng dẫn vẽ SW ( sao e coppy hay dẫn link vào đây ko đc ? )
sau khi vẽ xong, người đó ko nhấn " exit sketch " mà chỉ nhấp chuột vào 1 nét vẽ , *** sau đó kéo mũi tên trên nét vẽ đó là hiển thị model 3d ( e vẽ xong phải nhấn exit sketch sau đó nhấn Extruded base/boss *** sau đó kéo thì kéo biên dạng kích thước , chứ ko phải hình ảnh cả model, sau khi kéo , căn chỉnh xong nhấn OK thì mới ra model 3D )
mà người vẽ đó còn có thể kéo ở bất kì mặt nào cũng dc , còn e chỉ có thế kéo 1 mặt, mấy mặt khác muốn thay đổi thì phải Edit Sketch căn chỉnh kích thước .

e muốn làm nhanh như cách miêu tả trên, mong mọi người giúp đỡ

Last edited by a moderator:

mọi người cho e hỏi , e coi 1 cái clip hướng dẫn vẽ SW ( sao e coppy hay dẫn link vào đây ko đc ? )
sau khi vẽ xong, người đó ko nhấn " exit sketch " mà chỉ nhấp chuột vào 1 nét vẽ , *** sau đó kéo mũi tên trên nét vẽ đó là hiển thị model 3d ( e vẽ xong phải nhấn exit sketch sau đó nhấn Extruded base/boss *** sau đó kéo thì kéo biên dạng kích thước , chứ ko phải hình ảnh cả model, sau khi kéo , căn chỉnh xong nhấn OK thì mới ra model 3D )
mà người vẽ đó còn có thể kéo ở bất kì mặt nào cũng dc , còn e chỉ có thế kéo 1 mặt, mấy mặt khác muốn thay đổi thì phải Edit Sketch căn chỉnh kích thước .

Bạn đọc những bài viết ở trang 173

Em xin chào mọi người trong diễn đàn, em biết đến diễn đàn cũng được 2 năm nhưng chỉ dám đọc bài chứ chưa dám hỏi ạ.
Các anh, các chú trong diễn đàn chỉ cho em (cháu) cách chia 1 part gồm nhiều lệnh extrude thành nhiều body được không ạ?
Em (cháu) đang mầy mò học solid nhưng đến phần lệnh INDENT thì không làm được như theo giáo trình của bác DCL vì khi bắt Taget body nó bắt cả khối, và không bắt được Tool body. Em (cháu) thấy trên các video thì người ta chia được thành nhiều body mặc dù nó dính với nhau. Em (cháu) dùng bản SW2009 sp0.0.
Em (cháu )xin cảm ơn mọi người ạ.
Nếu Sketch cậu vẽ nhiều phần tử như đường tròn, hình chữ nhật, .... không dính gì với nhau thì khi cậu Extrude SW sẽ tự động tạo ra nhiều Body cho cậu thôi. Cậu nên đọc thêm phần MultiBody Part trong Help của SolidWorks hoặc Video về MultiBody Part của nhóm SolidProfessor ( Video này hay lắm đó ^^ ).

Trường hợp nhiều lệnh Extrude thì cậu dùng lệnh Split của SolidWorks.

Trường hợp lệnh Indent thì cậu nên Post hình hoặc file lên đây để mọi người coi thử chứ chữ không như vậy không hình dung nỗi :4:

Cái này đơn giản là chức năng Instant 3D trong SolidWorks thôi cậu.

[video=youtube;l525L8s6h28]http://www.youtube.com/watch?v=l525L8s6h28[/video]

Còn nếu muốn khi kéo được các kích thước tròn trịa như 30 40 thì chỉ việc rê con trỏ chuột vào cây thước thôi.

D

daidbenho

các a cho e hỏi cách vẽ 1 bánh răng côn đc ko ạ, e đọc bài của bac DCL *** nhưng chư hiểu lắm, và mò cả ngày nay *** vẫn ko biết vẽ, e tối dạ quá, hix,
và chỉ e biết thêm khi lấy banh răng côn từ thư viện ra mìh edit như thế nào ạ ? e xin cảm ơn
( 2 câu hỏi của e ở trình độ gà , mong các a đi trước giúp đỡ ) :)

các a cho e hỏi cách vẽ 1 bánh răng côn đc ko ạ, e đọc bài của bac DCL *** nhưng chư hiểu lắm, và mò cả ngày nay *** vẫn ko biết vẽ, e tối dạ quá, hix,
và chỉ e biết thêm khi lấy banh răng côn từ thư viện ra mìh edit như thế nào ạ ? e xin cảm ơn
( 2 câu hỏi của e ở trình độ gà , mong các a đi trước giúp đỡ ) :)
Bạn lần sau chú ý đừng viết tắt nhé. Bạn là Mr Hai ah?
Uống nhiều trà quá năm mãi không ngủ được lại online keke
Câu 1: Bạn đang vướng mắc bước này đúng không?
[ANH]C7C4_5065F318[/ANH]
Câu 2:
Lúc bạn chọn bánh răng từ thư viện cho vào bản vẽ lắp bạn nhập thông số tính toán được
[ANH]ED0D_5065F426[/ANH]
Sau đó bạn vẩn có cây thiết kế và có thể dùng Edit part để chỉnh sữa (chọn chi tiết cần sữa, Edit part).
[ANH]F130_5065F570[/ANH]
Chúc bạn học tốt!

D

daidbenho

đúng rồi, mình là Mr Hai :)
Khát cho mình hỏi thêm bước mở 1 sketch trên front để vẽ 1 điểm tại đỉnh nón lăn và dùng insert , cut , loft rồi chọn 2 sketch vừa tạo để tạo lệnh cắt răng mình thực hiện như thế nào đc ko ?

Last edited by a moderator:

Cho mình hỏi làm thế nào để vừa thể hiện bản vẽ ở dạng đổ bóng vừa có nét đứt nữa ? Mình muốn hiển thị nét đứt trong hình bên dưới.

Thêm 1 câu nữa, khi Edit Sheet Format, mình kẻ khung tên xong hết rồi, làm sao để viết text vào khung tên đó ?

Last edited:

@Penking: không thấy hình bạn ơi
Câu 1. Mình bó tay.
Câu 2. Để chỉnh sửa khung tên làm theo các bước sau:
- Right Click vào vùng giấy trắng của bản vẽ, chọn Edit Sheet Format.
- Trên ribbon, chọn các tool trong tab Sketch để vẽ khung tên. Trong tab Annotation, chọn tool Note (hình chữ A màu xanh) để tạo text.
- Trong khung tên mặc định của SW, bạn sẽ thấy có các mã code để hiện tên của bản vẽ, tên chi tiết, số thứ tự bản vẽ, tác giả, vật liệu, ngày tháng... Ta cũng làm được như vậy. Trong khi kích hoạt tool Note, bên trái bảng lựa chọn như hình dưới:

- Chọn Link to Property (khoanh tròn màu đỏ), xuất hiện cửa sổ như hình sau:

- Click chọn dấu mũi tên để lựa chọn thuộc tính, bạn có thể vào Help, search từ khóa Link to Property để tìm hiểu thêm. Nếu bạn tạo Bill of Material của chi tiết, có thể add vô bảng vẽ rất nhiều thuộc tính: vật liệu, số lượng, ngày thiết kế, ghi chú...

Last edited:

Cho mình hỏi làm thế nào để vừa thể hiện bản vẽ ở dạng đổ bóng vừa có nét đứt nữa ? Mình muốn hiển thị nét đứt trong hình bên dưới.

Thêm 1 câu nữa, khi Edit Sheet Format, mình kẻ khung tên xong hết rồi, làm sao để viết text vào khung tên đó ?
Câu 1 chưa hiểu ý của bạn.
Câu 2:Edit Sheet Format, bạn sang tab Annotation
[ANH]72CB_50696834[/ANH]

Bây giờ thì mình add text được rồi nhưng không canh được ô text sao cho trùng với ô trong khung mình kẻ nhỉ ? Khi chọn lệnh Note, kích vào màn hình thì ra được 1 khung để gõ text như thế này.

Câu 1: Ví dụ như trên trục đó có rãnh then nằm ở đằng sau, thì sẽ phải có nét đứt, mình hỏi là có cách nào vừa hiển thị dạng tô bóng mà nét đứt vẫn có hay không ?

Bây giờ thì mình add text được rồi nhưng không canh được ô text sao cho trùng với ô trong khung mình kẻ nhỉ ? Khi chọn lệnh Note, kích vào màn hình thì ra được 1 khung để gõ text như thế này.
[ANH]E1AF_506975EB[/ANH]
Bạn di chuyển ô hình vuông sẽ tự động bắt vị trị theo đường màu vàng nhạt(bạn nhìn thấy không)
Kết quả như hình luôn
Hoặc bạn có thể viết chữ bất kỳ đâu rồi click và dữ chuột sau đó kéo đến vị trí bạn muốn (thủ công)
Chúc bạn thành công

Bổ sung ý của anh Khát:
- Khung text tự bắt điểm (xuất hiện đường màu vàng) với những đối tượng giống nó (note, kích thước, số thứ tự chi tiết...) chứ không bắt điểm những đối tượng khác (đoạn thẳng, đường cong, điểm...)
- Cho nên, bạn phải canh bằng tay khung text đầu tiên. Các khung text tiếp theo mới bắt điểm theo khung text #1.

Mình thì chưa đọc tới mấy chỗ này, mới ngâm cứu drawing được mấy bữa. Như Video mình đưa lên, mình chỉ bắt được có 1 góc của hình chữ nhật thôi, góc kia không bắt được. Và khi mình chỉnh lề chữ thì ô vuôn nó nhảy tùm lum hết :D

Mấy đường màu vàng đó là nó gióng với các đối tượng có trước đó, nếu chưa có thì không thấy nó đâu hết.

[video=youtube;wAEGCo9q8Ho]http://www.youtube.com/watch?v=wAEGCo9q8Ho[/video]

Last edited:

Mình thì chưa đọc tới mấy chỗ này, mới ngâm cứu drawing được mấy bữa. Như Video mình đưa lên, mình chỉ bắt được có 1 góc của hình chữ nhật thôi, góc kia không bắt được. Và khi mình chỉnh lề chữ thì ô vuôn nó nhảy tùm lum hết :D
Mấy đường màu vàng đó là nó gióng với các đối tượng có trước đó, nếu chưa có thì không thấy nó đâu hết.
Penking vẽ hình chữ nhật xong, add text ở vị trí bất kì, đừng quan tâm bắt điểm gì cả. Sau đó click giữ và rê chuột để kéo Text vô vị trí mong muốn (canh bằng mắt thôi). Những text tiếp theo cũng làm như vậy, nhưng đỡ hơn vì có thể gióng so với Text #1. Khi nhìn vô khung tên, các dòng chữ thẳng hàng nhau nên vẫn đảm bảo thẩm mĩ, mặc dù chúng không canh đều so với khung chữ nhật.
Bạn có thể tham khảo khung tên mẫu của SW. Người ta canh tương đối thôi.

[ANH]5687_506999C8[/ANH]
Tốn nhiều giấy mực nhỉ? Bạn bỏ chọn use document font để bỏ chọn font mặc định và chọn font để chỉnh font và cở chữ
Bạn có thể tìm hiểu thêm về Linear note pattern cũng giống Pattern bền CAD thôi

Last edited:

Em chào các anh chị
Em mới load được phần mềm 3d Quickmold , bây giờ em muốn add in vào trong solidworks mà chưa biết làm ra sao.
3D quickmold của em là phiên bản 2011 , solidworks của em là solidworks2009.

Bây giờ công ty em dùng nhiều phần mềm thiết kế quá không kiểm soát và không thể mua hết bản quyền
lên em muốn dùng 1 phần mềm chung cho nó tiện.

Vậy mong các anh chị giúp em với , em cảm ơn nhiều