ổ bi đỡ bôi trơn một lần

• Thread starter lechitu
  • Ngày mở chủ đề
L

lechitu

Author
Hôm nay lên gặp thầy thông đồ án, thầy có nói với em về ổ bi đỡ bôi trơn một lần và bảo về nhà tìm hiểu. Em tìm từ nãy đến giời vãn chưa thấy đâu, có bác nào biết về loại ổ này không vậy? cho em hỏi kết cấu của nó có điều gì khác so với ổ bình thường ?cho em cái hinh vẽ để nhìn cho rõ nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

ổ bi đỡ bôi trơn một lần theo mình biết là ổ bi được bôi trơn sẵn và khi lượng mỡ bôi trơn này hết tác dụng thì đồng nghĩa tuổi thọ ổ bi cũng đã hết => khỏi cần bôi trơn trong quá trình sử dụng, lắp vào khỏi bôi trơn dùng cho đến khi thay.
Thông thường loại ổ này là loại ổ có 2 nắp chặn hai bên ổ.

Cái ổ đó tên tiếng anh của nó là gì vậy?
ổ bi loại này không có tên riêng vì hầu như các loại ổ bi từ nhỏ đến trung bình đều có. Ví dụ: khi bạn yêu cầu ổ
- 6206 thì đây thông thường người ta gọi ổ bi trống ( bi đỡ, cầu ) nghĩa là hai bên ổ không có nắp
- 6206-2Z thì thông thường gọi là ổ có nắp sắt ( bi đỡ, cầu ) nghĩa là 2 bên có 2 nắp bằng sắt, giữ mỡ bôi trơn bên trong, che chắn bụi lọt vào ổ....=> bôi trơn 1 lần
- 6206-2RS1 tương tự trên nhưng 2 nắp bằng su...
tùy điều kiện làm việc mà lựa chọn ổ không nắp, có nắp bằng sắt hay bằng su. Còn kết cấu chính thì như nhau chỉ khác nhau ở có nắp hay không

Last edited: