offset dao

• Thread starter doankimnganck87
  • Ngày mở chủ đề
D

doankimnganck87

Author
cac bac co the vui long cho em biet offset dao la the nao khong a?
em co doc 1 tai lieu ve tien cnc de cap den nhung ma khong mo ta gi het nen khong biet the nao.
thanks

Lấy ví dụ cho chiều Z máy phay nhé: Tôi có một con dao dài hơn, coi là con T01, tôi chạm dao vào bề mặt sản phẩm và set điểm này là gốc dao( G54 chẳng hạn). Nếu trong chương trình cần sử dụng dao thứ hai( T02), con này ngắn hơn con T01, vậy khi tôi cũng chạm dao T02, tọa độ theo gốc máy( Machine Coord.) sẽ khác hơn so với T01. Hiệu của hai giá trị tọa độ này chính là gia trị Offset, để đảm bảo khi ta gọi đúng dao và đúng giá trị Offset thì chiều cao so với phôi của cả hai dao là bằng nhau.

Lấy ví dụ cho chiều Z máy phay nhé: Tôi có một con dao dài hơn, coi là con T01, tôi chạm dao vào bề mặt sản phẩm và set điểm này là gốc dao( G54 chẳng hạn). Nếu trong chương trình cần sử dụng dao thứ hai( T02), con này ngắn hơn con T01, vậy khi tôi cũng chạm dao T02, tọa độ theo gốc máy( Machine Coord.) sẽ khác hơn so với T01. Hiệu của hai giá trị tọa độ này chính là gia trị Offset, để đảm bảo khi ta gọi đúng dao và đúng giá trị Offset thì chiều cao so với phôi của cả hai dao là bằng nhau.
Còn về offset thân dao(Tool nose radius offset)?Có tới 9 trường hợp, bác làm tới luôn nhé!

Có đâu nhỉ, đối với thân dao thì mình sẽ phải cho gía trị đúng, sau đó dùng G41 và G42 cùng địa chỉ giá trị bù dao( Dx) để báo cho HĐH biết mà trừ phải hay trừ trái gì đó thôi chứ.
Mình chỉ biết đến thế thôi, nếu còn các trường hợp hào khác thì nhờ các cao thủ ra tay chỉ bảo thêm vậy.

QuyenQCM

Active Member
chốt lại là offset dùng để bù 1 lượng nào đó cho dao theo chiều dài,trái phải để được biên dạng mong muốn

Trên máy tiện, để lệnh G42 hay G41 hoạt động tốt, trước hết phải cài đặt chế độ tool nose của dao như bảng trên. Tùy theo loại dao tiện sử dụng mà nhập các số từ 0 tới 9 vào phần cài đặt offset dao của máy ứng với dạng dao trong bảng trên.

Còn offset đường kính dao thì như hình bên dưới.

Mà cái này chỉ liên quan đến tiện CNC thôi nhé!Còn machining center thì chỉ nhập bán kính dao rồi sử dụng G42 hay G41 mà chạy vì dao nó quay tít thò lò rồi. Còn dao máy tiện thì nó đứng 1 chỗ nên phải định dạng mũi dao theo bảng này.

Last edited:
Ờ ờ... Offset là bù dao thui chứ còn gì đâu?
G41, G42 là bù bán kính dao Bên Trái, Bên Phải.
G43, G44 là bù Chiều dài dao Dương, Âm.

C

chutdenho

Author
tuy thuoc vao ban xu dung may phay hay may tien
,o may phay thi dung to1 la luoi so 1 trong OFFSET 1 con dung g54 rat nguy hiem neu nhu ban chua ranh ve cach su dung

tùy thuộc vào bạn muốn dùng to1 là lưỡi số 1 trong OFFSET 1 con dùng G54 rất nguy hiểm nếu như bạn chưa rành về cách sử dụng.

Last edited by a moderator:
C

chutdenho

Author
Về phần G41 và G42 là bạn dùng tool compersation nhiệm vụ của nó là điều chỉnh mình muốn lưỡi dao to ra thì dù sài lưỡi có 1/2 đĩa mà bạn muốn chỉnh to ra thành 3/4 thì chỉ bo vào phần tool nose radius nếu bạn viết chương trình có dùng G41 và G42. Nếu như bạn không có dùng trong chương trình thì khi có bỏ vào đó cũng không có hiệu quả , còn về máy tiện thì bạn KT có post hình vẽ rất rõ ràng là chi bạn để con dao tiện về phíe trên dưới hay hen hong trái phai bạn phải cho biết cih tiết trong chương trình thì dao cắt sẽ theo sự chỉ dẫn mà bạn muốn.

ve phan G41 VA G42 la ban dung tool compersation nhiem vu cua no la dieu chinh minh muon luoi dao to ra thi du ban xai luoi dao chi co' .1/2 dia ma ban muon chinh to ra thanh .3/4 thi chi bo vao phan tool nose radius neu ban viet chuong trinh co dung g41 va g42 .NEU nhu ban khg co dung trong chuong trinh thi co bo vao do cung khg co hieu qua ,con ve may tien thi ban KT co post hinh ve rat ro rang la khi ban de con dao tien ve phia tren duoi hay hen hong trai phai thi ban phai cho biet chi tiet trong chuong trinh thi dao cat se theo su chi dan ma lam theo ban muon'

Last edited by a moderator:
D

duongvanhung_thainguyen

Author
Bạn thấy trên bảng điều khiển trong trang offset có cả cột bù: 1hay2 cột bù D, 1hay2 cột bù H thì trong cột bù D ( Sử dụng cho G41-bù bán kính dao trái và G42 bù bán kính dao phải) còn trong cột bù H ( Sử dụng G43-G44 cho việc bù chiều dài dao âm hay dương); Chiều dài cần bù trong cột H có thể lấy theo giá trị đường kính chầy đối dao nếu là đối dao tại mặt có giá trị z=0, còn mặt đối dao và mặt z=0 không trùng nhau thì ta phải tính toán giá trị chênh lệch, giá trị chênh lệch đó chính là giá trị offset (Lưu ý dấu âm hay dương kẻo không là hỏng hết)...Nên kiểm tra lại việc đối dao này nhé!!! chúc bạn thành công!!!

Ðề: offset dao

theo bác nói em hiểu thế này không biết có đúng không ạ :
tức là ta lấy z(machine ) con dao số 1 trừ z (machine ) con dao số 2 ra được 1 trị số và ta nhập trị số đó vào vị trí H2 tương tự nếu có 3 dao thì ta cũng lấy z ( machine ) con dao số 1 trừ đi z ( machine ) con dao số 3 ra 1 trị số và cũng nhập vào H3 , thế còn chiều dài con dao số 1 ta phải tính thế nào và nhập vào đâu ạ ?.
- Vì em mới vào nghề và công ty em khi set dao chỉ đo dao trên máy đo dao và nhập chiều dài dao đó vào H thôi lên set tực tiếp chạm mặt phôi em chưa hiểu lắm .
mong bác hoặc ai tình cờ đọc được mà thấy sai hoặc thiếu thì giải thích cho em hiểu với ạ .
em xin cảm ơn !