Program cắt Blunt Start Thread (Higbee) trên Mastercam X9

• Thread starter robert89
  • Ngày mở chủ đề
R

robert89

Author
Em đang chạy Thread 3.75 - 4 ACME ( máy em dùng hệ inch)

em chạy xong thread rồi! Bây giờ cần Blunt Start ( higbee) loại bỏ răng đầu tiên đi thì program như thế nào vậy mọi người?

Program chạy thread em đang dùng G92 với Z Start = 0.1 và RPM là S150

Bây giờ em dùng tool groove với độ rộng là 0.25 và muốn cắt Blunt Start với RPM là S80 thì phải program với Z start bao nhiêu?

Thanks mọi người rất nhiều!

Ðề: Program cắt Blunt Start Thread (Higbee) trên Mastercam X9

Để cắt higbee quan trọng khi set dao bạn phải set tâm của chip dao chạy ren trùng với mặt trước của dao cắt rãnh. Đây là cách đơn giản nhất để không phải suy nghĩ nhiều về chương trình.

Chương trình của dao cắt rãnh phải giống chương trình dao ren các thông số S,F, Z start. chỉ khác giá trị Z end. Thường Z end của con dao cắt rãnh thường chọn bằng 1 bước ren. Nên nếu bạn đã set 2 con dao đúng vị trí thì Z start ko quan trọng nhé, vì Z start 2 con giống nhau.

Để thay đổi góc vuốt của higbee bạn thay đổi giá trị S của hai chu trình hoặc tốc độ rút dao (chỉnh núm vặn rapid rate). Thông thường rapid rate chỉnh lên tới 100% luôn vì nếu nút dao chậm quá sẽ mất luôn góc vuôt.
các thông số khác giữ nguyên. Z end dao cắt rãnh có thể lấy giá trị nhỏ, sau đó điều chỉnh tăng dần dần cho phù hợp.

R

robert89

Author

Thanks Bác GiangTheTool!
Bác cho em hỏi mình có công thức để tính Z Start của thread khi mình thay đổi tốc độ spindle khi chạy thread không?
Ví dụ: Mình chạy S300 với thread 3.75 - 4 ACME, Z Start 0.1 mà bị chatter quá bây giờ muốn giảm spindel xuống S200 thì tính như thế nào? Thanks Bác!

Tính làm gì bạn, 2 con dao Z start giống nhau thì con thread sao con grooving y chang vậy thôi chứ nhỉ, spindle có ảnh hưởng gì đâu

R

robert89

Author

Bác chưa hiểu ý của em!
ý em là khi cắt thread chứ khong phải blunt start.

Chạy ren thì tính Z start nhằm mục đích gì vậy bạn? Mình chưa hiểu ý bạn.

Re: Ðề: Program cắt Blunt Start Thread (Higbee) trên Mastercam X9

Thanks Bác GiangTheTool!
Bác cho em hỏi mình có công thức để tính Z Start của thread khi mình thay đổi tốc độ spindle khi chạy thread không?
Ví dụ: Mình chạy S300 với thread 3.75 - 4 ACME, Z Start 0.1 mà bị chatter quá bây giờ muốn giảm spindel xuống S200 thì tính như thế nào? Thanks Bác!
Thật sự thì công thức mình không có. Tuy nhiên với kinh nghiệm thực tế khi chạy FANUC thì khi giảm tốc độ từ S300 xuống S200 thì dịch Z ra ngoài thêm khoảng 0.023mm với đường kính 3.75".
Tuy nhiên với REN ACME thì bạn không nên dịch vì góc của ren là 30 độ rồi nên nó xê dịch cũng không đáng kể, nhưng với một số ren form thì bắt buộc bạn phải dịch Z theo kinh nghiệm bạn có khi chạy loại ren form này.

Bác GiangTheTool: ý bạn ấy muốn hỏi là khi tăng tốc hoặc giảm tốc thì vị trí bắt đầu ăn ren nó sẽ thay đổi thế nào và công thức nào dùng cho các trương hợp này. Có một số ren đặc biệt thì bắt buộc phải có kinh nghiệm như câu hỏi.

R

robert89

Author

Nay mới hỏi 1 Bác đã có kinh nghiệm làm CNC lâu năm.

Khi đang chạy thread mà muốn thay đổi tốc độ thì cách tính như sau:
ví dụ:
Đang chạy thread 3.75' - 4 ACME với S200, Z start=0.1 ( Máy mình dùng hệ inch )
Muốn đổi xuống chạy S120 thì tính Z Start như sau:
(S200-S120)/1000/4=0.02 ( 4 là số răng)
lúc đó khi chạy lại thread thì phải Move Z Start ra thêm 0.02 tức là Z Start=0.12 với S120
Còn muốn tăng Spindle thì giảm Z Start lại
Trường hợp này chỉ dành cho khi đang chạy thread chưa tới size mà chatter hay ko đẹp thì ta thay đổi tốc độ (Với điều kiên thread chưa lấy ra khỏi chuck)