Quy định về vát mép mối hàn theo ASME tra ở mục nào ạ?

Author
Em tìm trong ASME nhưng không thấy quy định về việc vát mép liên kết hàn, chỉ nói khá chung chung, không cụ thể như AWS.
Trong AWS D1.1 ghi rõ là tiêu chuẩn này ko áp dụng cho thép có giới hạn bền kéo >= 690 MPa và không áp dụng cho hàn bình áp lực và ống áp lực.
G em đang chưa biết vát mép tấm để hàn mối hàn giáp mối trên thân bình áp lực thì tra theo tiêu chuẩn nào đây.
Có bác nào biết thì chỉ giúm em với. Em xin vô cùng biết ơn.

D

dũng béo

Ðề: Quy định về vát mép mối hàn theo ASME tra ở mục nào ạ?

Vát mép tra trong SEC 8 div 1. từ khóa Groove

Anh Dũng ơi, anh có thể share em chút kiến thức về quy trình gia nhiệt sau khi hàn không ạ ?
Em xin cám ơn

D

dũng béo

Về vấn đề vát mép thì mình có 1 bảng như sau để tra, còn cụ thể hơn với các mác thép khác nhau thì sẽ có những thay đổi tùy vào một số yếu tố:

Anh Dũng ơi, anh có thể share em chút kiến thức về quy trình gia nhiệt sau khi hàn không ạ ?
Em xin cám ơn
Trong ASME có nói như sau:

Ứng với mỗi mác thép và chiều dầy thì sẽ tra được chế độ phù hợp, nhưng thực ra cũng khá chung chung.

Bác Dũng ơi, tài liệu bản up ở đâu vậy, có thể share cho em ít được không ạ ?
Mail em là : trongisnotalone@gmail.com
Bác có thể share mail, em sẽ gởi mail qua cho bác.
Xin cám ơn bác ạ

D

dũng béo

Bác Dũng ơi, tài liệu bản up ở đâu vậy, có thể share cho em ít được không ạ ?
Mail em là : trongisnotalone@gmail.com
Bác có thể share mail, em sẽ gởi mail qua cho bác.
Xin cám ơn bác ạ
Anh cần tra cứu những gì thì gửi mail cho em tới địa chỉ bkdafc@gmail.com nhé, tài liệu của công ty, em chỉ có thể chụp hoặc photo cho anh thôi. Bên em đang sử dụng bộ ASME 2010.

C

[CTVB]

Về vấn đề vát mép thì mình có 1 bảng như sau để tra, còn cụ thể hơn với các mác thép khác nhau thì sẽ có những thay đổi tùy vào một số yếu tố:

Trong ASME có nói như sau:

Anh Dũng có thể cho em biết Bảng tra Vát thép như anh đưa ở trên thuộc part nào của tiêu chuẩn nào được không anh? Em cảm ơn a!

Hi,
Mình đọc bài này hôm qua nhưng giờ mới trả lời bạn được.

Cái bảng tổng kết như trên là anh Dũng tổng hợp từ thực tế đấy bạn ah.
Còn bạn muốn tra thì trong AWS D1.1 bảng 3.2 Fillet Welded Prequalified Tubular Joints made by SMAW, GMAW, and FCAW và bảng 3.3,3.4 Prequalified PJP Groove Welded Joints Details (từ trang 76 đến trang 115)
Thông thường bạn cho theo yêu cầu phương pháp hàn và chiều dày vật liệu nhưng khe hở vát mép không vượt quá 5mm.
Theo những thợ hàn lâu năm thì người ta thường vát cỡ 3.5mm tuy dù bảng vẽ yêu cầu thường là 2 đến 4mm.
Vấn đề bạn trích dẫn trong ASME về xử lý nhiệt và nhiệt độ đối với từng loại vật liệu mình sẽ đề cập sau.( trong topic công nghệ hàn mình cũng đã từng nói về vấn đề này tuy nhiên chưa cụ thể).