Setup lại thứ tự dao trên máy phay CNC hệ Fanuc series Oi MD

• Thread starter hoanlong
  • Ngày mở chủ đề
H

hoanlong

Author
Chào các anh
Công ty em vừa mua may phay CNC trên bộ điều khiển có ghi là Fanuc series oi mate có 20 đầu dao
khổ nỗi là thứ tự các dao bị sai vị trí .
ví dụ : em gỏ lệnh T03 M06 thì ụ dao quay đến số 17
các anh có ai biết setup lại thứ tự dao giúp em với

Ðề: Setup lại thứ tự dao trên máy phay CNC hệ Fanuc series Oi MD

Trên máy thường có đồng hồ báo vị trí dao mà bạn .thường là báo 2 dao:dao đang lắp trên spindle và dao đợi trên magazin.
Vì dao nó có thể đảo lung tung giữa các dao nên cái số ghi trên ổ chứa dao không thể tương ứng với số dao mà máy nó lưu trong bộ nhớ của nó được(khác với máy tiện ).nếu trong trường hợp máy đang thay dao mà máy bị alarm thì việc nhớ tự động số thứ tự dao của máy có thể bị nhầm .Khi đó bạn có thể vào MDI để kiểm tra xem .ếu bị nhầm thì bạn cũng chỉ việc tháo chúng ra đảo lại cho đúng là được.

H

hoanlong

Author

Cám ơn các anh , em đã chỉnh trong máy cho đèn báo Spindle và Magazin cùng số rồi (bằng cách quay tay cho Spindle và Magazin giống nhau cùng là 01-01 sau đó em vào S
-PMCMNT--chỉnh D0000 là 1 bước kế tiếp là mặt định ở vị trí 20 của máy em để nguyên và chỉnh số 0 thành số 1 )nhưng reset máy lại thì nó lại lỗi tương tự giờ chưa biết phải làm sao ? các anh ai có kinh nghiệm giúp em với
đây là các bước hướng dẫn em làm theo nhưng mà em làm giống kết quả như hướng dẫn nhưng reset máy lại thì nó lại lỗi tương tự

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

to hoanlong: hi hi, bạn đã chỉnh biến write enable từ 0 thành 1 chưa ? các hệ điều khiển Fanuc thường khoá các biến parameter của mình lại tránh cho người dùng chỉnh sửa lung tung. Khi muốn edit thông số nào bạn phải kích hoạt chức năng này thì máy mới lưu các thông số mà bạn vừa thiết đặt vào.

Chuyển biến Write Enable - thường năm ngay màn hình đầu khi bấm OffSetting, chỉnh nó từ 0 thành 1, edit các biến như trên...sau đó chuyển nó từ 1 thanh 0, khởi động máy lại. Trước khi edit các biến trong máy nên Back Up các parameter của nó vào một đỉa mềm. ...hay thiết bị lưu trử mà máy cho phép. Nếu có gì thì restore nó lại.

H

honganhcnc

Author

Chào các anh
Công ty em vừa mua may phay CNC trên bộ điều khiển có ghi là Fanuc series oi mate có 20 đầu dao
Đa phần máy nó tự nhớ vị trí trả về đúng nơi đúng chỗ tuy nhiên có một số máy nó chỉ nhớ dao chứ không nhớ vị trí, bạn cần phải có một chút về sự logic đầu tiên bạn gọi một con dao bất kỳ trên đài dao ra biết nó là số ? tiếp theo ra chỗ đài dao dùng nút quay đài dao tới đúng vị trí của số hiệu dao trên đầu máy dùng tay tháo dao ở đài dao ra còn dao trên đầu máy giữ nguyên, tiếp đến dùng lệnh thay dao. Tiếp tục như vậy cho đến khi đúng hết vị trí của các số hiệu dao, vấn đề bay giờ là duy trì sự sắp xếp theo đúng thứ tự đó, tạm thời tôi dùng một dao bất kỳ làm dao trung gian để thế chỗ dao vừa thay để trả đúng con dao trên đầu máy ta chỉ cần gọi dao trung gian ra cứ như vậy các vị trí và số hiệu dao luôn đúng(trong quá trình dang sử dụng bạn không dc đổi dao trung gian khác).

máy phay dòng Fanuc Oi có thể set tất cả dao được,ko biết máy bạn sử dụng của hãng nào?

T

tranbinh80

Author

Các anh giúp với. Máy mình dùng hệ mitsubishi khi đang thay dao tự động thì mình bấm nhầm nút khẩn cấp. Kết quả là máy báo lỗi sai vị trí dao, ổ dao chờ là 2 thì máy báo là 1, và con dao đang sử dụng thì báo là số 0.
Máy không thể thay dao và không chạy được nữa.

Chào các anh
thưa bạn là ko phải sai dao đâu ạh,máy của bạn chắc là dòng máy phay cnc trục đứng hệ thống ATC ko có trạm dao trung gian nên dao nhớ trên mazagine là ngẫu nhiên, nên bạn có reset cho nó đúng lại thì sau một thời gian nó lại như vậy nữa. ví dụ ban chạy 4 tool, trên spindle đang la t01 thứ tự tiếp theo là t03 ở pot no3 t05 ở pot 5 t7 ở pot 7 sau khi bạn chạy xong dao t01 bạn đổi sang t03 thì t03 ở spindle da0 t01 lại ở pot3, lat nửa bạn đổi t05 thi t03 lại sang pot5 tiep theo t05 o pot 7....cứ vậy nên làm sao cho đúng thứ tự dao được, nên số dao txx ko trùng với số pot cũng ko sao, bác sỹ bảo vẫn dùng được

Các anh giúp với. Máy mình dùng hệ mitsubishi khi đang thay dao tự động thì mình bấm nhầm nút khẩn cấp. Kết quả là máy báo lỗi sai vị trí dao, ổ dao chờ là 2 thì máy báo là 1, và con dao đang sử dụng thì báo là số 0.
Máy không thể thay dao và không chạy được nữa.
mitsubishi medas phải ko ta,ko biết la M mấy M1,M2, M70... dao ở spindle là t00 thường thì sẽ ko chạy được ( trừ china machine)

T

tranbinh80

Author

bạn biết cách sửa lỗi này không giúp mình với.

Đa phần máy nó tự nhớ vị trí trả về đúng nơi đúng chỗ tuy nhiên có một số máy nó chỉ nhớ dao chứ không nhớ vị trí, bạn cần phải có một chút về sự logic đầu tiên bạn gọi một con dao bất kỳ trên đài dao ra biết nó là số ? tiếp theo ra chỗ đài dao dùng nút quay đài dao tới đúng vị trí của số hiệu dao trên đầu máy dùng tay tháo dao ở đài dao ra còn dao trên đầu máy giữ nguyên, tiếp đến dùng lệnh thay dao. Tiếp tục như vậy cho đến khi đúng hết vị trí của các số hiệu dao, vấn đề bay giờ là duy trì sự sắp xếp theo đúng thứ tự đó, tạm thời tôi dùng một dao bất kỳ làm dao trung gian để thế chỗ dao vừa thay để trả đúng con dao trên đầu máy ta chỉ cần gọi dao trung gian ra cứ như vậy các vị trí và số hiệu dao luôn đúng(trong quá trình dang sử dụng bạn không dc đổi dao trung gian khác).
cứ theo như cách này mình nghĩ thời gian thay dao tăng lên ít nhất là gấp 2 lần, thôi thay bằng tay cho nhanh

0

02vtduong

Author

mình với vào nghề mong các su huynh chỉ bảo . e co 1 con máy hitachi seiki vk 45II / 55 II . bị lỗi M30 . mỗi lần chạy ct tới M30 là máy báo lỗi emergency . có cách nào sửa dc ko hả các sư huynh chỉ cho e với

mình với vào nghề mong các su huynh chỉ bảo . e co 1 con máy hitachi seiki vk 45II / 55 II . bị lỗi M30 . mỗi lần chạy ct tới M30 là máy báo lỗi emergency . có cách nào sửa dc ko hả các sư huynh chỉ cho e với
àh cái này ko phải lỗi, cái này là do chức năng auto power off,bạn tăt chức năng đó bằng công tắc nha

H

hay12hay

Author

ace nào cho mình hỏi tý mình mới lấy con máy phay cnc Fanuc nhưng chả tìm đc chỗ setup thứ tự dao ở đâu?