So sánh Inventor và các phần mềm tương tự

Author
Chào các bạn, mình muốn hỏi ý kiến của mọi người đánh giá thế nào về Inventor (mức độ phổ biến, xu hướng tương lai,...) và so với các soft khác thì như thế nào. Mong các bạn đã, đang sử dụng Inventor và các soft khác nói lên quan điểm của mình để anh em được học hỏi thêm
Cảm ơn các bạn

Pathétique

Active Member
Ðề: So sánh Inventor và các phần mềm tương tự

Nếu bạn định học Inventor mà không biết nó có được sử dụng nhiều hay không thì không phải lo. Mình đã dùng Inventor, ProE và Catia để vẽ những hệ thống rất phức tạp. Nhận xét của mình là 3 cái này nguyên tắc vẽ gần giống nhau. Học bất cứ cái nào cũng sử dụng được phần lớn các phần mềm còn lại. Hồi đại học thì mình phải vẽ cùng 1 project bằng Catia và ProE, mình lập lại gần giống nhau tất cả các bước.

Khi mình đi xin việc thì người ta chỉ yêu cầu biết 1 cái, cái nào cũng được. Theo nhiều người nhận xét thì Catia phức tạp hơn Solidwork hay Inventor. Ở trường mình học Catia và ProE, khi làm thực tập thì dùng Inventor, mất khoảng 3 ngày để thành thạo phần mềm này.

Về mặt kĩ thuật liên quan đến computer thì bạn tham khảo bảng so sánh ở đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_CAD_editors_for_AEC

Nếu bạn định kinh doanh Inventor thì phải làm market research ở nơi bạn định kinh doanh, vì thị trường mỗi nơi khác nhau khá nhiều. Chẳng hạn ở châu Âu vào năm 2007 thì nó thế này: http://www.logiciel.org/02_services_h_research_McadEur07_ES.html (xem cái biểu đồ hình tròn ngay phần đầu bài).

theo em thì inventor về thệ thống bề mặt thì không có gì để so sánh với các phần mềm khác đặc biệt là catia vì đó là những phần mềm bậc cao, còn inventor là tầm trung bình. nhưng nói về thiết kế khối và tốc độ vẽ thì inventor có tốc độ vẽ nhanh hơn hẳn.

mình nhớ không nhầm thì trong diễn đàn đã bàn rất nhiều về vấn đề này rồi.th eo mình bạn không nên so sánh giữa các phần mềm mà bạn nên biết mình đang cần gì và chọn 1 phần mềm để học sao cho phù hợp với mục đích mà mình theo đuổi.vì cái mình cần nhất là hiệu quả công việc mà.học phần mềm nào cũng vậy có thể mình mất cả đời để gắn bó với nó chứ không thể ngày 1 ngày 2 mà thành pro được.chúc bạn thành công.

nếu bạn đang cần tìm 1 phần mềm để học, thì bạn nên suy nghĩ trước, rằng bạn học "để làm gì". Mình chỉ mới biết về Pro/E và Inventor, nên không dám "chém gió" về các phần mềm kia. Theo mình, nếu bạn muốn dùng phần mềm để lập trình gia công trên máy CNC, hoặc thiết kế khuôn ép nhựa hay các loại chi tiết mà đa số là surface như vỏ điện thoại, vỏ xe,... thì nên dùng Pro/E, vì Pro/E thiết kế mặt cong rất nhanh, và lập trình gia công rất đơn giản. Còn nếu bạn muốn dùng để thiết kế các loại máy móc, cơ cấu thì nên dùng Inventor, vì Inventor thao tác rất nhanh, cộng thêm bộ thư viện đồ sộ các chi tiết, bộ truyền theo đủ loại tiêu chuẩn, trong khi Pro/E thì không có (mình tìm không thấy).
Nếu bạn đã đi làm, thì không nói làm gì, nhưng nếu bạn đang đi học, thì hãy nên "biết càng nhiều càng tốt", vì đâu biết được sau này bạn sẽ đi theo con đường nào, đúng không. Mình đã chọn học cả Pro/E lẫn Inventor, và hiện tại vẫn đang... thất nghiệp :p
Chúc bạn thành công.