Tản mạn về máy CNC

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author
Hi, nhiều bạn (chắc SV) hihi có khen mình rồi hỏi mình về thông số máy CNC này nọ, chả là mình cũng chẳng biết gì đâu do càng ngày càng già càng thấy mình ...dở nên ít nói. :24:

Nói chung là thế này, đi kèm với máy CNC thường bao gồm các tài liệu về Thiết Bị, Phần Cơ Khí và Các sơ đồ điện, sơ đồ PLC...và cũng đính kèm luôn các mã báo lỗi hay còn gọi là Alarm cũng như hướng khắc phục các lổi này, mấy bác sửa chửa máy CNC cũng từ đấy mà chẩn đoán bệnh của máy thôi. Anh em nhà mình hay mua máy củ nên mấy cái này thường mất hay bị dấu mất.

Mấy cái này cũng chả có gì là ghê, Fanuc có Quaero, Heidenhain, Siemens có nguyên bộ của nó tên là gì mình quên mất ai cần cứ pm nhé, riêng Fanuc bác nào download Quaero về thì chả cần hỏi ai về Parameter nào nửa nhé.

Nói về cái này thằng ku Hải bên Trần Yến quả thiệt nó nhanh ghê, tìm mãi mà chẳng thấy vô trang web của nó thấy bán có mấy trăm k, anh em xài thằng này mấy thằng sửa máy CNC thất nghiệp dài dài. :24:

http://www.dv-vanphong.com/[MEDIA=y...-15i-16-16i-18-18i-20-20i-21-21i-30i-31i-32i/

http://www.thegioicadcam.com/forum/...be]o-may[/MEDIA]-cnc-he-fanuc-v0-0i-den-3232i

À, bác nào xài thấy hay thì Thanks cái đừng kiện cáo hay chửi bới gì nhé...kakaka

Ðề: Tản mạn về máy CNC

"anh em xài thằng này mấy thằng sửa máy CNC thất nghiệp dài dài. :24:"
Bác nói câu này quá chủ quan. Lỗi hay hư hỏng trên máy cnc không chỉ ở bộ điều khiển Fanuc mà còn ở các phần khác.
Em thường đi sửa máy cnc đây. Fanuc quá tốt nên mấy khi hư mà sửa, toàn lỗi từ nhà sx máy đưa ra thôi.
Mà cho là bác có đầy đủ các tài liệu Fanuc cũng chẳng dễ gì tìm ra được lỗi ở đâu. Máy CNC là tổng hợp về điện, plc, cơ, thủy lực, khí nén....
Thợ sửa máy cnc thất nghiệp đâu ko thấy, chỉ thấy chạy đi sửa tối ngày.:21:

K

ken_nguyen

sửa máy bỏ mịa luôn chứ ở đó mà thất nghiệp. thợ điện cnc mà thất nghiệp chắc chuyện trong mơ

D

dangtuanhrt

bác cho em xin bộ đó với. thanks bác.