Tiền xử lý gang lỏng trước khi đưa vào lò luyện thép

• Thread starter kiss123
  • Ngày mở chủ đề
K

kiss123

Author
Thầy giáo có giao cho em về tìm hiểu về công nghệ tiền xử lý gang long trước khi đưa vào lò luyện thép .sắp phải nộp bài rồi mà em lên mạng tìm mãi mà không được .Kính mong các tiền bối và các bạn nếu có tài liệu hoặc có những hiểu biết gì về tiền xử lý gang lỏng thì xin chia sẻ với em và mọi người ở topic này. Rất mong được sự giúp đở của mọi người
ps: em có nhớ là hôm đó thầy đưa ra 3 công nghệ tiền xử lý gang lỏng.Nhưng em về search trên mạng không tìm được tài liệu giống thấy nên rất mong mọi người giúp đở để e có thể hoàn thành bài tập này!

K

kiss123

Author
Ðề: Tiền xử lý gang lỏng trước khi đưa vào lò luyện thép

có ai biết không giúp em vơi nào huhu

Dùng gang lỏng để luyện thép chắc là dùng lò chuyển thổi đỉnh rồi. Gang lỏng từ lò cao được rót vào tùng chứa có lớp lót cách nhiệt rồi được đưa đến khu vực trung gian (lò thùng) để khử bớt hàm lượng S, P ,Si. sau đó nạp sắt vụn vào trong lò rồi đổ gang lỏng lên. thành phần gang lỏng lúc này khoang 0,4%C; 0,6%Si; 0.15%P; 0,03%S. rồi tiến hành thổi oxy lấy mẫu ra kiểm tra và rót thép ra khỏi lò.
Mình chỉ biết có thế ko biết có giúp gì đc bạn ko!:10:

Tiền xử lý nước gang là quá trình xử lý nước gang trước khi đưa vào lò thổi nhằm mục đích loại bỏ hoặc lấy 1 thành phần nào đó để đạt các mục tiêu về kinh tế kĩ thuật. Thông thường khử P,S và Si. Về khử S cơ bản dùng hỗn hợp chứa CaO, SiCa hoặc bột Mg. Khử P, Si thông thường dùng hỗn bột quặng thiêu kết, vôi sống, xoda....Ví dụ về thành phần P,S,Si sau khi xử lý.

[TD="width: 127"] Thành phần
[/TD]
[TD="width: 155"] Thành phần nước gang ban đầu w/ %

[/TD]
[TD="width: 155"] Nước gang sau khi khử Si w/ %
[/TD]
[TD="width: 155"] Nước gang sau khi khử P w/ %
[/TD]

[TD="width: 127"] Si
[/TD]
[TD="width: 155"] 0,64
[/TD]
[TD="width: 155"] 0,08
[/TD]
[TD="width: 155"] 0,03

[/TD]

[TD="width: 127"] P
[/TD]
[TD="width: 155"] 0,100
[/TD]
[TD="width: 155"] 0,010
[/TD]
[TD="width: 155"] 0,001

[/TD]

[TD="width: 127"] S
[/TD]
[TD="width: 155"] 0,040
[/TD]
[TD="width: 155"] 0,040

[/TD]
[TD="width: 155"] 0,002

[/TD]

1 số vấn đề về tiền xử lý gang cần quan tâm: Hiệu quả kinh tế khi tiến hành xử lý, Nhiệt độ nước gang giảm trong quá trình xử lý, tiêu hao lượng chất khử ....Mong có thể giúp phần nào cho ban.