Tinh lực nâng bộ truyền trục vít bánh vít?

• Thread starter trungkiennd
  • Ngày mở chủ đề
T

trungkiennd

Author
Xin hỏi các bác các bạn các bước tính toán hay cơ sở để tính toán lực nâng của bộ truyền trục vít bánh vít?
Tôi định tính như này có được không:
- Xuất phát từ công suất động cơ tính công suất và mômen xoắn trên các trục theo công thức sau:

Pi = Pđc x h h: hiệu suất bộ truyền
Ti = 9,55 x 1000000 x Pi/ni (để xác định kích thước chi tiết trong bộ truyền)
(ni - vòng/ph của trục tương ứng được xác định từ nđc qua tỉ số truyền)
Cuối cùng tính ra công suất trên trục công tác Plv.
Sau đó tính ra lực F(N). (Tù P ---->F chỗ này không biết tính như nào)
Tôi chỉ tìm tòi tính toán vậy mong các bác chỉ giáo nhiệt tình.

Last edited by a moderator:
Ðề: Tinh lực nâng bộ truyền trục vít bánh vít?

Lực nâng ? từ này mình cũng mới nghe đấy, có góc nâng thôi chứ !

Theo như bạn mô tả thì bạn đang tìm lực vòng Ft của bộ truyền.

Lực vòng là lực tiếp tuyến với bánh vis, theo hình vẽ là Ft2 và lực tiếp tuyến với trục vit, theo hình vẽ là Ft1

Từ P động cơ --> P trục công tác --> Môment xoắn T --> Lực vòng Ft (qua công thức 9.55 x .....)

Ứng với vòng quay khác nhau trên trục vis và bánh vis sẽ tìm dc lực Ft1 và Ft2 bạn cần.

Ở đây bạn cần lưu ý là có thêm lực Fa1, Fr1, Fa2, Fr2 nhé. Và hướng các lực này cũng lắm rắc rối đấy, nó phụ thuộc vào chiều quay của bánh vis, trục vis và hướng răng (trái, phải)của bánh vis, trục vis, lắm khi cũng dễ xác định sai.

1 chút kinh nghiệm của mình là chuẩn bị 1 con bulon và 1 con đai ốc (răng phải), làm quen dần với chúng. Bạn sẽ thấy nhiều điều thú vị về chiều quay và hướng các lực của bộ truyền trục vis, bánh vis, còn răng trái thì ngược lại với răng phải.

Cuối cùng, bạn ra nhà sách tìm tham khảo cuốn "Cơ sở thiết kế máy" của thầy Nguyễn Hữu Lộc,tất cả bạn cần đều trong đấy. :)

Last edited:
T

trungkiennd

Author
Ðề: Tinh lực nâng bộ truyền trục vít bánh vít?

Cám ơn bạn.
Hôm trước vội quá nên mình trình bày vấn đề bị sai hoàn toàn. Ở đây mình muốn tính lực nâng của bộ truyền trục vít và đai ốc, đai ốc gắn với bánh vít. Ví dụ mình cần nâng một tải trọng Q= 40 tấn lên cao H= 2m. Trong công thức tính trong tài liệu thì không có thành phần H vậy phải chăng chiều cao nâng không quyết định đường kính trục????:45: