Vật liệu làm khung giữ bi trong vòng bi (bạc đạn)

• Thread starter trung1234
  • Ngày mở chủ đề
T

trung1234

Author
Ngày trước, các bạc đạn em thấy thường dùng 1 khung bằng kim loại, nhưng nay lại thấy khung này bằng nhựa gì đó, cứng nhưng cũng dẻo, chắc là chịu mài mòn và nhiệt tốt.

Bác nào biết có thể bật mí cho anh em không.

Ðề: Vật liệu làm khung giữ bi trong vòng bi (bạc đạn)

Ngày trước, các bạc đạn em thấy thường dùng 1 khung bằng kim loại, nhưng nay lại thấy khung này bằng nhựa gì đó, cứng nhưng cũng dẻo, chắc là chịu mài mòn và nhiệt tốt.

Bác nào biết có thể bật mí cho anh em không.
Đó là chất dẻo tổng hợp Polyamide bên trong có chứa sợi thủy tinh đó bạn ạ (nên bạn thấy "cứng nhưng cũng dẻo :1:). Ưu điểm của loại vòng cách (hay còn gọi là dế) này là chịu mài mòn rất tốt, vật liệu làm dế nhẹ nên làm giảm đáng kể khối lượng của vòng bi. Giá thành rẻ hơn loại vòng cách bằng kim loại (thép, đồng), có khi giá thành chỉ bằng một nửa thôi. Nhưng loại này có một nhược điểm là chịu nhiệt ko đc tốt lắm. Hoạt động tốt ở nhiệt độ dưới 100 độ C thôi. Nếu bạn lắp vào chỗ nhiệt độ 120 độ C thì chắc được 5 phút là ... rơi hết bi :71:
Loại vòng cách như bạn nói có nhiều loại kí hiệu khác nhau, tùy vào kiểu dáng của vòng cách, bạn cũng có thể tham khảo tài liệu "cách đọc kí mã hiệu và tham số vòng bi"

Download tài liệu

Last edited:
T

trung1234

Author

Chà, cám ơn bác Thoixavang đã mở tầm nhìn cho e,
to: @Kakalot: cái đó màu như mật ong.

Nhân đây hỏi thêm bác Thoixavang: sợi thủy tinh có trong thành phần của polyamide hay là người ta đưa vào khi SX cái dế đó.
Cám ơn bác

Nhân đây hỏi thêm bác Thoixavang: sợi thủy tinh có trong thành phần của polyamide hay là người ta đưa vào khi SX cái dế đó.
Cám ơn bác
Mình có đọc một tài liệu của FAG họ có viết về loại dế này như sau :
"Cages made from glass-fibre reinforced polyamide PA66-GF25 are now used in numerous l
bearings. A high degree of elasticity, a low weight as well as good sliding and dry-running properties have a positive effect on the bearing service life"

Mình tạm dịch là :
" Loại vòng cách được làm bằng chất dẻo Polyamide có cốt là sợi thủy tinh : PA66-GF25,hiện đang được sử dụng nhiều trong các series vòng bi cỡ lớn. Có độ đàn hồi cao, khối lượng nhẹ, cũng như khả năng trượt và chạy khô tốt (khả năng tự bôi trơn), điều đó có tác động tích cực tới tuổi thọ làm việc của vòng bi"

Mình dịch có dở tẹo thì cũng mong mọi người thông cảm, mình ko thạo tiếng anh cho lắm :1:

Từ đoạn viết trên mình suy ra câu trả lời cho bạn trung1234 là người ta chế tạo ra loại sản phẩm PA66-GF25 bao gồm chất dẻo tổng hợp và sợi thủy tinh để làm dế. Bạn có muốn biết hình dạng của các loại dế cho từng loại vòng bi như thế nào ko ? Nếu muốn biết thì bạn có thể đọc cuốn tài liệu "FAG Rolling Bearing Cages ,Designation ? Design ? Material". Đoạn trích trên mình lấy ở trang 3 trong cuốn này.

[DOWN][/DOWN]

Thân ái !

Last edited: