Xác định lượng dư gia công

Author
Các thầy ơi cho em hỏi: Khi xác định lương dư gia công theo phương pháp tính phân tích cần phải xác định chiều sâu lớp biến cứng do bước gia công trước đó để lại, nhưng em tìm mãi mà không biết tra ở đâu. Các thầy chỉ cho em tài liệu nào ghi phần này được không ạ. hiện nay em đang dung sổ tay CNCTM của nhà xuât bản khoa học và kỹ thuật xuất bản năm 2002
em cảm ơn các thầy

M

machine001

Ðề: Xác định lượng dư gia công

Em cũng đang thắc mắc phần này, bác nào có tài liệu thì post dùm nhé.
Thanks!

N

nhactk4

Theo mình thì đó là Ti (chiều sâu lớp hư hỏng bề mặt do bước công nghệ sát trước để lại), bạn có thể tra ở bảng 10-trang 39-cuốn TK ĐACNCTM

Chiều sâu lớp biến cứng do nguyên công gia công trước để lại rất phức tạp. Trong thực tế: gia công thô chọn theo khả năng cứng vững của hệ thống công nghệ (máy - chi tiết - dao - đồ gá). Gia công tinh chọn theo chất lượng, đơn giản hóa vấn đề đi bạn

V

vanlam

[FONT=&quot]Phương pháp tính toán phân tích do giáo sư Kôvan đề xuất.Em đang làm đồ án công nghệ và đang tính lượng dư [/FONT][FONT=&quot]Phương pháp tính toán phân tích do giáo sư Kôvan .Nhưng em tính đi tính lại mãi mà khi kiểm tra lại thi Zmax - Zmin vẫn không bằng Dung Sai của phôi -Dung sai của chi tiết .[/FONT]
[FONT=&quot]Các anh có cách nào hay mẹo gì tính toán để làm cho đúng khi kiểm tra 2 cái đó bằng nhau ko ạ ?????Chỉ cho em với .
Em xin cám ơn !
[/FONT]

Cái này ko dùng mẹo gì được đâu bạn. Phải tính theo đúng các bước theo hướng dẫn. Quyển hướng dẫn làm đồ án của thầy Địch hay ví dụ trong giáo trình công nghệ chế tạo máy có cụ thể mà. Bạn cứ làm theo từng bước và tra cẩn thận vì nó quyết định đến các bước phía sau nữa đấy. Mình thấy tính phần này ko phức tạp mà.

V

vanlam

Em làm theo đúng các bước tra cho từng bước và nguyên công cụ thể mà làm mãi hiệu số đó vẫn cứ lệnh nhau 0.087mm .Giờ em vẫn chưa làm được đúng.

Bạn chú ý đặt giá trị đúng các cột. Ví dụ như Rza, Ta... phải đúng cột tương ứng của phôi, của cắt thô, của cắt tinh. Mình nghĩ bạn ko đúng chỉ có thể do đặt các giá trị này chưa đúng vị trí thôi, mình nhắc lại là ''vị trí'' đó rất quan trọng đấy. Bạn xem kĩ lại trong giáo trình, sẽ có những ô bằng 0 hoặc ko có gì, hiểu trong đó rồi áp dụng vào của bạn. Chúc bạn tìm ra được.

H

hien055

Em thì thắc mắc cái phần tra dung sai bước. Em có cái lỗ D=60 qua khoét thô cấp chính xác 10, khoét tính cấp chính xác 8, doa tinh cấp chính xác 7 , vậy để tra dung sai cho từng bước thì dựa vào bảng dung sai để tra dung sai lỗ cho từng bước ứng với cấp chính xác sao các pác. Trong cuốn TKĐACNCTM của thầy Địch có hướng dẫn là làm tròn kích thước tính toán được kích thước lớn nhất, nhưng tới phần tra dung sai thì không nói gì thêm. Chẳng hiểu cái đó là tra trong bảng nào. Thầy chỉ nói là tra bảng thôi.

neverlose

<b>we only here today</b>

Toàn là trong tài liệu cả ,sao các bạn không coi, muốn tra T và các thông số để tính lượng dư gia công thì dùng sách cơ sở chế tạo máy tập 1 của thầy Ninh Đức Tốn

theo bảng 3.87

một số ví dụ

*Phôi ban đầu: CCX 16 và có Rz + h = 500 μm
*Khoét thô: đạt CCX 11; Rz = 50 μm; Ta = 50 μm
*Khoét tinh: đạt CCX 10; Rz = 40 μm, Ta = 0
*Doa tinh: đạt CCX 8; Rz = 5 μm; Ta = 0
*Doa mỏng: đạt CCX 7:Rz = 1,25 μm; Ta = 0

Trong khi tính toán các bạn phải đọc kĩ nếu muốn hiểu mấy cái Zmin. Zmax dễ nhầm lắm.

H

hien055

Sao hok có ai trả lời em vậy nè.