Xin Các cao thủ catia Anlysis chỉ dùm phần kiểm bền

Author
Em mới đi làm nên chưa có nhiều kinh nghiệm mà e lại được giao thiết kế băng tải than cho Quảng ninh tận trong nhà máy điện uông bí.các sếp bắt kiểm bền khung băng tải xem có chịu đc không với lại độ võng có đạt ko vì nếu võng quá than không lên đc mà lạ lực tập trung lớn.sau khi vẽ xong các thanh băng tải em bắt đầu ghép thành khung băng nhưng rất nhiều thanh và gán liên kết từng thanh cũng ko được rất rối nên em đã add thành 1 body ( có link bên dưới) mong các cao thủ phân tích dùm em xem nên làm tn vì thanh rằng là V50 dày 5mm nên theo em nghĩ ko thể chia phần tử lưới mesh size octree lớn hơn 5mm đc nhưng nếu chọn 5mm thì báo lỗi ko mesh đc và em cung chưa hiểu Bàn chất cái abcsolute Sag là cái j cả thấy ng ta làm = 10% mesh size thì cũng làm theo thui.Mong ACE giải quyết dùm em.nếu gần mời anh em đi cafe hj.mới đi làm nên cũng chưa có nhiều kinh phí hj.hình ảnh đây và file e có link bên dưới

đây là 1 đoạn băng ngàm 2 đầu vào để kiểm tra vi khoảng cách 2 chân hơi xa nên sếp bào kiểm tra từng đoạn 1

em nghĩ đây là vấn đề nhưng e không thể chọn mesh size =5mm và chẳng hiểu cái absolute sag là cái j theo em nghĩ nó là tỉ lệ biến dạng cong jj đó cũng chẳng hiểu nên cất công post 1 bài mong cao thủ chỉ giáo với lại để anh em tham khảo

Hình trên là em làm với mesh size là 50mm lớn quá nên có thể kết quả không chính xác
đây là hình ảnh lưới em chụp lại

đây là link 4khung em ghép bằng catia gian nan phết mà chưa ra kết quả cũng chán.....
http://www.mediafire.com/?xd9b9uq7nnfxpjq

Pathétique

Active Member
Ðề: Xin Các cao thủ catia Anlysis chỉ dùm phần kiểm bền

Mình chưa bao giờ dùng chức năng Strength trong Catia nên không hiểu rõ vấn đề của bạn lắm. Bạn có thể đưa ảnh mesh của bạn lên được không?

Bạn dùng loại phần tử nào vậy? Trường hợp của bạn dùng frame element (chồng chập độ tự do của bar và beam elements) là đủ rồi.

Author

Em gửi cả link body lên đó *** mà em dùng phần tử octree hình như là tứ diện hay sao ý anh có cách làm khác càng tốt a có thể hướng dẫn qua cho e được không e đưa link body *** đó thank anh nhiều

K

kpwalking

mọi phần mềm đều có hỗ trợ chia lưới bằng tay mà bạn. Bạn tự tìm hiểu thêm đi nhé!

Author

cái này có 1 đoạn mà đã khoảng hơn 200 thanh ghép lại rồi chia tay thì có vẻ không ổn

Pathétique

Active Member

Mình không có catia nên không mở được file của bạn. Bạn print lại screen phần mesh lên được thì tốt.

Hình như mô hình của bạn đối xứng. Bạn kiểm tra lại các yếu tố vật liệu, load, điều kiện biên, nếu cũng đối xứng thì mô hình hóa 1 nửa thôi, như vậy thêm được số phần tử và giảm nhiều thời gian tính toán.

Author

em đưa mesh lên *** đó a cần file dạng nào e có thể convert sang a làm giúp e có đc không vì giờ là e chưa có giải pháp

Pathétique

Active Member

Như mình nói ở trên, việc đầu tiên bạn phải xem xét tính đối xứng của bài toán, cái này là bắt buộc. Việc này không có gì khó mà giúp tiết kiệm được rất nhiều thời gian.

Frame element không dùng được trong trường hợp này vì nhìn hình zoom ta thấy mỗi thanh không có dạng hình học đơn giản.

Nếu bài toán là đối xứng, bạn đặt thêm 1 điều kiện biên cho tính đối xứng. Sau đó vẫn không chia được thì bạn thử các loại phần tử khác có hàm interpolation cho mỗi cạnh là Langrange tuyến tính : cube 8 nút, tetrahedron 4 nút.

Nếu vẫn không được bạn chọn phần tử plate 4 hoặc 6 nút (sau khi xem hình zoom của bạn thì theo mình thì loại này phù hợp hơn cả). Bạn có thể đọc thêm về Plate theory để biết cách làm.

Mình dùng phần mềm loại cây nhà lá vườn nên để chuyển định mesh dạng phải viết code rất phức tạp. Bạn nên đọc kĩ manual của phần mềm để biết loại phần tử mình nói trên kí hiệu là gì, chắc chắn là có.

Bài của bạn là tính độ võng, nên bạn dùng loại phần tử độ tự do nhỏ và kích thước nhỏ cho phần gần chỗ ngàm, loại phần tử nhiều nút hơn và kích thước nhỏ hơn ở phần giữa khung băng tải. Lưu ý phần chuyển giữa 2 loại mesh này, phải đảm bảo tính liên tục của chuyển vị của các nút. Bạn có thể dùng 1 phần tử transition hoặc đặt biểu thức quy định chuyển vị. Để làm được điều này thì bắt buộc bạn phải tìm hiểu chức năng chia lưới bằng tay, tuy nhiên bạn sẽ thấy rất đơn giản.

Author

em sẽ bắt đầu tìm hiểu theo hướng của anh xem tn giờ em hết cách rồi nhưng a nói sâu thế nếu tra sách chắc là dễ chứ làm trên phần mềm thì e chưa hoàn toàn làm chủ nó đc nên hơi khó hj thank anh

Pathétique

Active Member

Bạn nhận định sai rồi, vấn đề của bạn chỉ phức tạp, chứ không phải là khó. Chịu khó bỏ thời gian tìm hiểu là xong. Chúc bạn làm tốt.

Author

đành cố vậy hjhj.muốn thành công chắc không thể lười hj thank a