Xin Hỏi Các Chuyên Gia Ansys

• Thread starter caytregayvt
  • Ngày mở chủ đề
C

caytregayvt

Author
Em đang làm 1 báo cáo tìm hiểu tổng quát về Ansys....Tuy nhiên, em cũng có sử dụng qua 1 số modul, và tìm hiểu thêm trên mạng...nhưng hình như em nhận thấy 1 điều là chẳng lẽ phần mềm này toàn Ưu điểm, mà không có nhược điểm hay sao????

xin các chuyên gia có kinh nghiệm sử dụng lâu năm chỉ giáo giúp em nó có hạn chế nào haay không ạ?:106:

Em cảm ơn nhiều!

Pathétique

Active Member
Ðề: Xin Hỏi Các Chuyên Gia Ansys

Muốn tìm hiểu nhược điểm của Ansys thì so nó với các phần mềm cạnh tranh là dễ thấy nhất. Phần mềm cạnh tranh lớn nhất của Ansys là Abaqus. Có lẽ phải nói ngược lại, Ansys cạnh tranh với Abaqus vì Abaqus được dùng nhiều hơn. Lý do tại sao thì bạn tham khảo vài links sau (google thì sẽ có thêm nhiều links khác nữa) :
http://imechanica.org/node/6711
http://imechanica.org/node/2469\
http://www.xansys.org/forum/viewtopic.php?p=62011&sid=03b571cdefccdfb786c2aacfdaca4681

Mình thì dùng Abaqus vì hồi đại học đã dùng rồi. Hơn nữa ở chỗ mình làm và thầy mình đều dùng Abaqus. Lý do riêng cho lựa chọn này là Abaqus cho phép người dùng định behavior laws của vật liệu bằng cách viết những subroutines (chương trình con) giống như ngôn ngữ Fortran, rất tiện cho người dùng. Cho nên riêng phần này thì Abaqus “mở” hơn Ansys. Cụ thể hơn, bạn có thể hiểu là trong trường hợp này ta chỉ dùng Abaqus như 1 solver dùng để tính tích phân. Mình hay dùng chức năng này của Abaqus để kiểm tra việc implementation những mô hình ứng xử của vật liệu vào các phần mềm khác.

Mình chỉ làm cơ học vật liệu rắn nên không biết nhiều về những moduls khác. Nhóm của bạn mình làm về multiphysics thì sau khi tìm hiểu cả Comsol lẫn Ansys thì quyết định dùng 1 phần mềm mã nguồn mở, và kết quả vượt hẳn các nhóm dùng Comsol. Tuy nhiên đó là trong lĩnh vực nghiên cứu, còn trong công nghiệp thì Comsol có những thế mạnh khác. Bạn có thể tìm thêm các links so sánh Comsol và Ansys để có thêm nhiều thông tin.

C

caytregayvt

Author

Em cảm ơn nhé, cho em hỏi tý, Ông anh công tác chắc không phải công ty trong nước hả? vì dùng đến những phần mềm này thì chỉ có những tập đoàn lớn và có sự đầu tư nhiều trong công tác tính toán mà thôi .

Pathétique

Active Member

Hiện giờ mình không đang làm cho công ty trong nước. Tuy nhiên tính toán thì tập đoàn hay công ty lớn nhỏ đều cần hết. Nếu có thể bạn nên học vì rất cần thiết. Trên forum có vài người thao tác chuyên sâu các phần mềm CAE cũng như các công cụ tính toán khác, bạn có thể tham khảo các topic. Hơn hết là có nhiều bạn rất quan tâm đến việc học và tìm hiểu sâu về các phương pháp số, là nền tảng của CAE và không thể thiếu để làm CAE cho đúng.

Nếu bạn có ý định học mình có thể giúp bạn về tài liệu và định hướng.

Câu hỏi này của bạn theo ý kiến của mình thì là rất khó đấy !
Vì Ansys là phần mềm phân tích đa lĩnh vực, mà ít ai có thể hiểu hết được tất cả các lĩnh vực... Trong khi đó để so sánh được điểm hơn kém của các phần mềm với nhau trong từng lĩnh vực thì bạn cần phải hiểu rất rõ về lĩnh vực đó.
Vậy "hiểu rõ từng lĩnh vực" + "ansys quá nhiều lĩnh vực" thì mới có thể so sánh được ...thành ra những ý kiến so sánh chỉ là từng lĩnh vực nhỏ của từng người mà thôi !
@ Về cá nhân mình thì mình mới chỉ dùng Ansys, thì thấy rằng những bài toán mình làm Ansys đề có thể giải quyết được (cái nhìn hạn hẹp quá phải không !)