Xin hỏi khối lượng riêng của đá puzzolan

• Thread starter ĐAN TRƯỜNG
  • Ngày mở chủ đề
Đ

ĐAN TRƯỜNG

Author
Chào mọi người trong diễn đàn em muốn hỏi là khối lượng riêng của đá puzzolan có khối lượng riêng là bao nhiêu?. Em vào google tìm khắp mà không thấy. Các bác nào biết thì chỉ bảo dùm em nhé. Thaks rât nhiều.

TAMAC

Active Member
Ðề: Xin hỏi khối lượng riêng của đá puzzolan

Thường dùng puzzolan ở dạng bột mịn, tùy theo hàm lượng khối lượng riêng khoảng 2.150 kg/m3 có dao dộng chút ít.

Đ

ĐAN TRƯỜNG

Author

Em cám ơn anh nhé. Công ty em đang thiết kế dây chuyền để nghiền đá trầm tích puzzolan nên khối lượng sẽ nhỏ hơn puzzolan đã nghiền mịn . Anh có thể cho em biết em có thể lấy như thế nào ? Em nghĩ khối lượng riêng sẽ nhỏ hơn đá đã nghiền mịn đấy. Em chân thành cám ơn.

TAMAC

Active Member

Em cám ơn anh nhé. Công ty em đang thiết kế dây chuyền để nghiền đá trầm tích puzzolan nên khối lượng sẽ nhỏ hơn puzzolan đã nghiền mịn . Anh có thể cho em biết em có thể lấy như thế nào ? Em nghĩ khối lượng riêng sẽ nhỏ hơn đá đã nghiền mịn đấy. Em chân thành cám ơn.
Số chính xác thì A không có nhưng có thể dùng phương pháp đo thử để kiểm tra mà E, vd bọn A vẫn thường dùng đá vôi để tạo xỷ trong nấu luyện, khi xe đá toàn đá tảng thì sẽ sai khác với đá nhỏ hoặc mịn thường tính tỷ trọng đống nhỏ hơn khối nhỏ từ 1,3 - 1,4 lần, A nói khoảng vì các cỡ cục khác nhau sẽ có sai khác (các cụ vẫn có câu 1 khối đào bằng 2 khối nổi)

paven8880

Active Member

Nếu không có bạn có thể tự tìm ra nó mà!
một cách gần chính xác dùng 1 cân và 1 dụng cụ đo thể tích!
đo 2 thông số đó của "cục" đá rồi mà tìm ra!

@đantrường: Mình thấy ý của paven8880 là rất hợp lý , bạn mang mấu đá về mài mẫu đá có kích thước hợp lý ( 50mm x 50mmx 50mm) sau đó cân lên là tính tìm được khối lượng riêng của đá thôi mà . Theo mình với mẫu đá pozzolan ( độ cứng va dai thì chỉ thua thép thôi) này để thiết kế trạm nghiền thì thực nghiệm để tìm được độ dai của đá và vật liệu làm dao phù hợp + điều kiện thời tiết tại vùng nguyên liệu để làm dữ liệu thiết kế trạm nghiền ( mùa mưa đá dính đất bazzan thì khó đập vụn ra được, rất dễ gây tắc tại các điểm xuống liệu của băng tải sau máy nghiền).