2 bu lông M12 hay 4 bu lông M6?

Ðề: 2 bu lông M12 hay 4 bu lông M6?

Bác thử đặt bút tính xem tiết diện (S)của 2 lần đường kính 12mm lớn hơn hay 4 lần đường kính 6mm lớn hơn đã nhé? Nếu giải được rồi thì tất nhiên với tiết diện nào lớn hơn sẽ chịu lực tốt hơn! :)) Nếu bánh răng của bác là bánh răng trụ thẳng thì lực chiều trục không có gì đáng ngại, còn bánh răng trụ nghiêng thì đáng bàn thêm tẹo nữa...vì bác chưa cho biết thêm thống số m và z của bánh răng cùng chiều dày bích chặn! :((

Nếu căn cứ vào tiết diện mặt cắt ngang của ren theo như bác nói thì giả sử trên đầu trục nào đó em tiện cùng chiều dài L đoạn ren M50x4 sẽ chịu lực kém hơn M50x1 sao :70:,
BÁc trả lời luôn được rồi còn gì! :) BÁc không cần phải tiện ren đâu, chỉ cần tiện vài rãnh sâu nông khác nhau trên cùng 1 trục rồi bẻ thử là biết ngay í mà! chỗ nào yếu sẽ gãy hoặc đứt ngay tại đó :) Còn bác muốn biết tại sao người ta dùng ren có bước ren khác nhau, có hình dạng khác nhau (ren vuông, ren tam giác...v.v) để ứng dụng trong từng trường hợp cụ thể thì bác xem kỹ lại tiêu chuẩn của các hệ ren bác nhé. Hình như trong nghành chế tạo máy có hẳn vài tiết về vấn đề này rồi bác nhỉ?

3

3t_pu

Hi all

Chủ đề này rất thú vị đấy các bạn, việc phân tích những trường hợp như thế này mang tính thực tiễn và sẽ rút ra được kinh nghiệm quý báu.
Theo 3t_pu thì ngoài những vấn đề của goodbye & Libor đang trao đổi chúng ta còn phải quan tâm đến việc lực tác dụng lên mặt bích có ảnh hưởng đến các bu lông một cách đồng thời hay không từ đó mới so sánh nên chọn phương án 2 x M12 hay 4 x M6. Ý của tớ là nếu như lực tác dụng là không đồng đều trên mặt bích --> mức độ ảnh hưởng đến từng bu lông là khác nhau lúc này việc so sánh chỉ diễn ra giữa 1 bu lông M12 với 1 bu lông M6 mà thôi.
Vì thế yếu tố khoảng cách giữa các lỗ lắp bu lông cũng rất quan trọng.
(ở đây 3t_pu muốn trao đổi cho các trường hợp khác nữa chứ không riêng việc cố định bánh răng với trục)
Mong nhận được nhiều góp ý của những bậc tiền bối có nhiều kinh nghiệm trong trường hợp này!

cảm ơn bác đã phân tích thêm, nhưng mà em đã làm một phép thử cho trường hợp này bằng cách đặt lực kéo vào 1 con bu lông M12 xem nó chịu được tối đa bao nhiêu N và max trường hợp này là P = 2500 N, sau đó vẫn lực 2500 N em đặt các con bu lông M6 vào thì phải dùng đến 7 con mới chịu được lực P này ( 6 con vẫn quá tải) và đưa ra một kết luận là...em cần phải đọc sách nhiều hơn nữa :-@
thanks bác nhiều nhé.
Bác thử vậy làm sao mà chuẩn được! Máy thử của bác thì có thể là chuẩn, còn các con bulong kia bác lấy đại ngoài chợ hoặc nhặt lung tung thì nó không thể cùng 1 loại vật liệu và cùng 1 chế độ nhiệt luyện nên kết quả sẽ cho ra như vậy là đúng rồi còn gì! :)) :17::106::106: