Ai biết cách vẽ ren bài này thì chỉ cho mình với

• Thread starter vodanh2009
  • Ngày mở chủ đề
V

vodanh2009

Author
chào cả nhà
Mình đang học pro 2.0 ,khi vẽ cắt ren cái bulong mà không tài nào vẽ được.,trong khi đó vẫn thực hiện như mấy bài của các bạn giới thiệu.
xem minh làm thế này đúng không nha:
vào insert.....helical sweep...cut
sau đó chọn constant....thru axis...right hanđe...done trên hộp thoại ATTRIBUTES ,tiếp theo chọn một mặt phẳng ...okay...Default
rồi vẽ một đường dẫn ren ...vẽ độ sâu cắt nhưng khi nhấn kết thúc lệnh thì lại báo là:SECTION IS INCOMPLETE FOR REASONS LISTED IN MESSAGE AREA.eXIT SKETCHER? (YES....NO)
LÀM ĐI LÀM LẠI MÀ CŨNG KHÔNG ĐƯỢC .
NHỜ CÁC BẠN GIÚP MÌNH TÍ.THANKS

chào cả nhà
Mình đang học pro 2.0 ,khi vẽ cắt ren cái bulong mà không tài nào vẽ được.,trong khi đó vẫn thực hiện như mấy bài của các bạn giới thiệu.
xem minh làm thế này đúng không nha:
vào insert.....helical sweep...cut
sau đó chọn constant....thru axis...right hanđe...done trên hộp thoại ATTRIBUTES ,tiếp theo chọn một mặt phẳng ...okay...Default
tiếp làm thế này.
Vẽ đường dẫn -> vẽ đường tâm-> tích --> nhập bước ren --> vẽ biên dạng cắt như hình sau:(minh họa cách vẽ thôi)

chúc bạn thành công.

V

vodanh2009

Author
bạn ơi ,không biết mình có quá kém không mà vẽ không được.cũng làm theo chỉ dẫn của bạn rồi nhưng có một bước là mình không thấy như chỉ dẫn của bạn.khi làm xong bước vẽ đường tâm,không thấy chỗ nào để ''tích'' nhập bước ren .Ở khung CUT:helical sweep thì từ đầu cho đến cuối không thấy thay đổi gì cả ,hơn nữa ô DEINE không cho phép mình nhấn vào.mong bạn giúp mình.
Kiến thức trên mạng mình hơi kém tí mong bạn thông cảm.
mình học loại này không có ai để hỏi cả nên chỉ còn cách hỏi mấy bạn thôi.
cho mình cảm ơn bạn đã trả lời mình nhé.

Mình làm 1 ví dụ bạn làm theo nhé.
Extrude một khối trụ 10x50
Gọi lệnh vẽ ren như hình

Các lựa chọn như hình

Vẽ đường dẫn 1, đường tâm 2 -> tích

Enter pitch value 2, vẽ biên dạng như hình

Kết quả

Thủ làm xem sao?

Last edited:
Khi cắt ren tam giác, có khi mình để cạnh của tiết diện ren hình tam giác đều bằng với bước ren thì nó chịu, có khi thì nó lại không chịu. Có bác nào biết cách khắc phục không

M

matt

Author
có khi soft bị lỗi đó anh Khương ơi , chứ em vễ TAM GIÁC đều cạnh 3 đi với bước 3 vẫn OK hoài , chỉnh đứng như sách là đỉnh 0.65 gì đó em quên rồi cả chỉnh nhiều đầu mối vẫn ok , chỉnh cả lúc thoát dao vẫn được .

@dieu : ren em vẽ nhìn gớm quá đi .
Em chỉ vẽ theo kiểu --> cách vẽ thôi chứ không đi sâu vào chi tiết
Đáng ra thêm câu "hình chỉ mang tính chất minh họa":35:
Anh matt ẩn cư lâu ghê giờ mới thấy xuất hiện.

Last edited:
V

vodanh2009

Author
cảm ơn bạn nhé .mình làm được rồi.Vào đây ai cũng nhiệt tình .Chúc các bạn học thật tốt.

Khi cắt ren tam giác, có khi mình để cạnh của tiết diện ren hình tam giác đều bằng với bước ren thì nó chịu, có khi thì nó lại không chịu. Có bác nào biết cách khắc phục không
trong thực tế đỉnh ren không bao giờ sắc mà phải bằng ở đỉnh để tránh ứng suất ma sát tích lũy khi vặn vào chi tiết
vì thế không nên vẽ ren nhọn đỉnh nên để bằng đỉnh hoặc bo tròn nó đi
khi đó pro sẽ chấp nhận
anh khương thấy em nói đúng không

D

dangthanh_spk

Author
trong thực tế đỉnh ren không bao giờ sắc mà phải bằng ở đỉnh để tránh ứng suất ma sát tích lũy khi vặn vào chi tiết
vì thế không nên vẽ ren nhọn đỉnh nên để bằng đỉnh hoặc bo tròn nó đi
khi đó pro sẽ chấp nhận
anh khương thấy em nói đúng không
ProE nó có biết bạn vẽ như vậy là vẽ ren hay ko đâu mà cho với không cho. Nó chỉ biết bạn gọi thuật quét hình mang tên Helical Sweep và làm theo những gì bạn thao tác đúng thôi. Còn chuyện đỉnh ren bằng, nhọn hay cong nó chơi đc tất. Mình không gặp rắc rối trong chuyện vẽ ren tam giác (khi tiện) đối với lệnh này.
Đúng ra thì phải bo tròn đỉnh ren với bán kính cong R=0.5 hay khác chút tí để thể hiện bán kính mũi dao tiện.
Vài dòng .... Chúc bạn vui

sao minh làm ren trong ma không được bạn nhỉ, hương dẩn tiếp được không!....

sao minh làm ren trong ma không được bạn nhỉ, hương dẩn tiếp được không!....
:46::46: bạn nói ren trong là thế nào nhỉ, nếu muốn tạo ren theo quy ước, ren trong thì dùng lệnh hole, ren ngoài thì Insert / Cosmetic / Thread, rồi nó bảo gì mình làm cái đấy là ok mà.:25::25:

Vẽ ren lúc được lúc không là do biên dạng cắt ren của bạn quá lớn so với bước ren dẫn đến là biên dạng đó tự cắt nhau khi hết 1 bước ren và phần mềm báo lỗi ò í e thế là không vẽ được

T

taolao

Author
Ðề: Ai biết cách vẽ ren bài này thì chỉ cho mình với

nếu vẽ ren 2 đầu mối thì làm sao vẽ tiếp.:45:. Mong các cao thủ chỉ giúp. thanks

D

dangthanh_spk

Author

Muốn vẽ ren 2 đầu mối với bước ren p. Ta vẽ 1 ren một đầu mối với bước ren 2p, sau đó Pattern (Axis) thêm 1 thèn nữa.

D

doanckm

Author

way !!! hinh như chúng ta nên vẽ chiều cao của ren là 0.68*bước ren thì đúng hơn hĩ .!!!

way !!! hinh như chúng ta nên vẽ chiều cao của ren là 0.68*bước ren thì đúng hơn hĩ .!!!
Nhầm rồi bạn, nếu ren tam giác góc 60 độ thì chiều cao mới bằng 0.866025*bước ren còn các ren khác thì không.
Thường thì người ta hay lấy số gần đúng là 0.86*bước ren cho dễ nhớ.
Số 0.866025 ở đâu thì nên vẽ ren ra tính theo lượng giác bạn sẽ nhớ lâu hơn.
Chúc vui!