Assembly trong Solidwork.

Author
Trong khi dựng Assembly trong SW với chiều chi tiết lắp ghép, mình thường đùng phương pháp sau muốn chia sẻ, hy vọng sẽ có ích cho 1 số bạn mới làm quen:

Chia nhỏ Assembly lớn thành các Assem nhỏ hơn;

Sử dụng các sketch cơ sở cho lắp ghép( Trong sw2008 có công cụ Sketch layout). Các Assem bé sẽ tạo mate với sketch này để giảm mate giữa các part và assem, hơn nữa điểm lợi của sketch này là khi cần thay đổi kích thước của sketch này, các part và assem phụ sẽ thay đổi theo.

( Ghi chú: hình vẽ chỉ có tính chất minh hoạ)

Ai còn kinh nghiệm hay nào nữa hãy chia sẻ nhé.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Bạn VTS đã trình bày một kinh nghiệm rất tốt khi thiết kế trong assembly, tuy nhiên, ví dụ của VTS hơi phức tạp và không điển hình nên chưa làm rõ được ưu điểm của kỹ thuật này, vì thế, các bạn mới làm quen SW có thể hơi khó hiểu và chưa thấy hấp dẫn lắm.

Việc sử dụng các tổ hợp con, còn gọi là cụm chi tiết hay Sub-assembly thì rõ ràng là rất tiện lợi và nhiều bạn cũng đã biết.Tuy nhiên, cần lưu ý rằng việc dùng tổ hợp con cũng có nhược điểm của nó, vì tổ hợp mẹ sẽ coi nó là một chi tiết duy nhất, các chi tiết trong đó không thể cử động riêng rẽ được.

Sketch layout
là tính năng đã có từ những phiên bản đầu tiên của SW và vẫn được duy trì cho đến nay, tôi tạm dịch là Hình vẽ bố cục. Chức năng này cho phép ta vẽ phác thảo bố cục của kết cấu máy, sau đó buộc cho các chi tiết lắp ráp phải tuân theo sự sắp đặt này. Rõ ràng là việc chỉnh sửa một sketch dễ dàng hơn rất nhiều so với việc chỉnh sửa tương quan các chi tiết máy trong một tổ hợp. Tính năng này đặc biệt hữu dụng đối với việc thiết kế máy trên cơ sở sơ đồ động học nguyên lý máy, ví dụ như các cơ cấu 4 khâu bản lề, tay quay-thanh truyền... Trong quá trình hiệu chỉnh thiết kế, ta chỉ cần sửa đổi hình vẽ bố cục là các mô hình gắn với nó lập tức cập nhật và biến đổi theo.

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Minh họa thêm về việc sử dụng Sketch Layout

Ví dụ, ta cần thiết kế một bộ truyền đai, ta sẽ phác họa một sơ đồ với bố cục như sau trong Assembly:

[LEFT]Dựa vào hình vẽ bố cục này, ta tạo ra các chi tiết tương ứng, chúng là các Part riêng biệt và tham chiếu phác họa này:

[LEFT]Nhưng rồi ta muốn thay đổi thiết kế, gồm cả thay đổi vị trí và đường kính các puley, ta chỉnh lại hình vẽ bố cục:

[LEFT]Lập tức, các mô hình sẽ cập nhật theo, rất nhanh chóng và đơn giản:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

N

ngoduynhan

Chú DCL có thể làm một ví dụ cụ thể về phần này được không, cháu thấy nó rất hay nhưng cháu hơi gà tý nhìn vậy không đủ hiểu. Nếu chú bận thì cứ từ từ cũng được ạ

T

toantt1986

Ðề: Assembly trong Solidwork.

Mình vẽ puly rồi. Nhưng khi muốn cho cái dây cáp liên kết các puly thì làm thế nào
?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Mình vẽ puly rồi. Nhưng khi muốn cho cái dây cáp liên kết các puly thì làm thế nào
?
Từ SW2008 thì cậu có thể tạo dây đai tự động sau khi đã có các pulley, còn ở các phiên bản trước thì phải làm thủ công, tuy nhiên cũng nhanh thôi!

T

toantt1986

anh ơi em muốn hỏi: khi insert Assembly 2 khác vào Assembly 1 đang lắp ghép thì Assembly 2 insert ấy không hiện tất cả các chi tiết mình lắp ghép.

anh ơi em muốn hỏi: khi insert Assembly 2 khác vào Assembly 1 đang lắp ghép thì Assembly 2 insert ấy không hiện tất cả các chi tiết mình lắp ghép.
Chào bạn.
Theo mình, có sự trùng tên part ở đây.
Tức một số part trong Assembly 2 đã bị trùng tên với vài part trong Assembly 1. SW sẽ mặc nhiên chỉ nhận các part trong Assembly 1.
Vậy bạn nên điều chỉnh lại các tên part bị trùng, điều chỉnh lại Assembly rồi tiến hành lắp ghép trở lại.
Thân mến!

T

toantt1986

không được mà
em thử đi thử lai rồi
anh hướng dẫn cụ thẻ giúp em với