AutoCAD

Author
các bác lam ơn cho em hoỉ có cách nao đo bán kinh và đường kính cuả elip khong bao em voi!
em dung bieu tượng trên thanh công cụ thi chỉ đo được đường tròn thôi!

H

Hoang Khanh

Bạn chọn chế độ osnap cho phép bắt tâm (center) và bắt điểm tạo góc 1/4 (Quadrant) lên. Mở lệnh ghi kích thước dimlinear:

- Muốn ghi bán kính thì chọn tâm elip và góc 1/4 để ghi (đưa con trỏ tới vị trí nào thì click vào điểm đó).
- Muốn ghi đường kính thì click chuột vào 2 điểm ở hai góc 1/4 lên.

TYA

Well-Known Member
để "đo" khoảng cách - 2 điểm bất kì, gõ DI, enter, pick điểm thứ nhất, pick điểm thứ 2

giá trị đo hiện lên trong khung lệnh command :

%%%%%%% mới tập vẽ cad hả em?

V

vnmanhspkt

Dùng lệnh DLI có thể đo được hầu hết các loại kích thước.

Last edited by a moderator:
Author
hi hi, các bác ơi em mới down đc mấy cái bản vẽ điện nước but máy em ko có font vns_shx, em tìm mãi trên gôgle mà ko đc, ah có đc 1 cái but nó ko định dạng shx nên em ko thể dùng đc, các bác nào có font thì giúp em với, huớng dẫn em chút, thanks các bác!
to Văn Anh: mượn nick chú hỏi tí.

S

sakuraomimasu

Ái chà , kiến thức của mình còn non quá hôm nay mới được nghe khái niệm bán kính và đườn kính của elip đấy. Nói bán kính cong hay trục lớn trục nhỏ thì còn biết chú máy cái đó thì đúng là làn đầu!

H

hathaway

mình dùng Cad 2004. Các bạn cho mình hỏi là khi mình ghi kích thước ( ví dụ la: khoảng cách giữa 2 đường thẳng là 123.45 nhưng mình cần là 123) thì phải làm thế nào? Các bạn giúp mình với . Cảm ơn các bạn rất nhiều.

mình dùng Cad 2004. Các bạn cho mình hỏi là khi mình ghi kích thước ( ví dụ la: khoảng cách giữa 2 đường thẳng là 123.45 nhưng mình cần là 123) thì phải làm thế nào? Các bạn giúp mình với . Cảm ơn các bạn rất nhiều.
Bạn có thể đặt lại độ chính xác cho kích thứoc như ý muốn bằng cách gõ lệnh D sau đó Enter vào chỉnh như hình sau nhé. nếu muốn "ma" kích thước thì bạn làm như changtraithaibinh cũng được, Chúc bạn làm tốt

TYA

Well-Known Member
chưa nghe thì nghe cho rõ

xưa nay chỉ nghe thấy elip có tiêu cự chứ chưa nghe thấy có bán kính và đường kính.chắc là học thuyết mới

trên elip có đường kính lớn và đường kính nhỏ . Tương ứng có bán kính lớn và bán kính nhỏ .

Khái niệm tiêu cự cũng có (như vietduc nói) , đó chính là hai cái đinh nơi mà ta đóng xuống mặt bàn rồi căng dây để vạch elip.

Nếu thắc mắc có thể đọc bất kì sách nào về hình học lớp 11 or 12 xuất bản năm 19xx

H

hathaway

Các bạn cho mình hỏi thêm cái này nữa nhé .

VD là: Mình vẽ 1 đường thẳng hay 1 đường tròn nhưng bị sai kích thước hoặc sai bán kính đường tròn. Thì trong Cad 2004 có cách nào để hiệu chỉnh lại độ dài đường thẳng hay đường tròn đó mà ko cần vẽ lại ko? Các bạn biết thì giúp mình nhé . Cảm ơn các bạn rất nhiều

VD là: Mình vẽ 1 đường thẳng hay 1 đường tròn nhưng bị sai kích thước hoặc sai bán kính đường tròn. Thì trong Cad 2004 có cách nào để hiệu chỉnh lại độ dài đường thẳng hay đường tròn đó mà ko cần vẽ lại ko? Các bạn biết thì giúp mình nhé . Cảm ơn các bạn rất nhiều
Sao bạn lạ hỏi hay vậy ,học nhiều phần mềm mà cái cơ bản không nắm chắc là hơi rở đấy . Bạn không sử dụng lênh Scale ư ?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Câu dùng lệnh SC (Scale) là được với tuỳ chọn R là OK ngay thôi mà.

E

eg.thanhson

Đúng rùi đấy. Đây là lệnh cơ bản mà. Giả sử bạn cần vẽ đường tròn có r = 10 nhưng lại vẽ thành r = 12. Để hiệu chỉnh lại bạn chỉ cần gõ SC enter, chọn đối tượng cần hiệu chỉnh rùi enter, tiếp tục chọn một điểm bất kỳ nào đó sau đó nhập 10/12 enter là ok mà

H

hcv.boss

lỗi CAD

Tại sao tai gốc toạ dộ của cad 2004 của em ko fải là 0,0,0 a?
mong được các anh giả đáp thanks !

TYA

Well-Known Member

@thanhdec : cảm ơn vì trình bày quá cụ thể về elip.

Cái bán trục lớn là bán kính lớn, bán trục nhỏ là bán kính nhỏ. Việc dùng từ bán kính hay bán trục thì tùy

cậu canic hỏi về bán kính elip không có gì sai hết.

@canic : muốn "đo" bán kính, hay bất cứ cái gì của các đối tượng acad, chỉ cần kick chuột trái (double) vào đối tượng. Thử xem

@hathaway : chỉ cần kích double vào đối tượng . mọi việc tiếp theo là nhập giá trị

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Tớ xin "chung kết" vấn đề "bán kính" và "bán trục" ở đây nhé:

Vấn đề này có những khúc mắc về ngữ nghĩa. Một số phần mềm vẽ kỹ thuật khi đề cập đến ellip, trong đó có AutoCAD và cả SW nữa, đều đồng nhất ngữ nghĩa của thuật ngữ Major Radius với Major Axis và Minor Radius với Minor Axis. Như vậy là về khía cạnh này thì TYA hoàn toàn đúng.

Tuy nhiên, xét về khía cạnh toán học giải tích thì ta biết rằng bán kính cong của một đường cong bất kỳ được xác định hoàn toàn khác: tại 1 điểm A trên đường cong, ta có thể xác định hai điểm B và C cạnh nó cũng trên đường cong này; bán kính cung tròn đi qua 3 điểm A-B-C này được định nghĩa là bán kính cong của đường cong tại điểm A, khi khoảng cách từ A tới B và C tiến tới zero. Như vậy là các đường cong nói chung có vô số bán kính cong, tại mỗi điểm đều có bán kính cong với giá trị xác định nêu trên. Nếu đường cong chỉ có 1 bán kính cong duy nhất thì đó là cung tròn. Xét trên khía cạnh toán học thì phát biểu của Thanhddep rất chính xác.

Như vậy, ta không cần thiết thảo luận về 1 thuật ngữ trong 2 văn cảnh!

Công nhận đọc các bài của các bác hay thật.
Áp dụng cung đc nhiều rồi
Cảm ơn các bác nhìu nha.

Last edited:

worm

Well-Known Member
Moderator
Đúng rùi đấy. Đây là lệnh cơ bản mà. Giả sử bạn cần vẽ đường tròn có r = 10 nhưng lại vẽ thành r = 12. Để hiệu chỉnh lại bạn chỉ cần gõ SC enter, chọn đối tượng cần hiệu chỉnh rùi enter, tiếp tục chọn một điểm bất kỳ nào đó sau đó nhập 10/12 enter là ok mà
Chọn đối tượng, gõ MO, rồi chỉnh sửa luôn trong properties cũng được.

vantrongck2

Active Member
Ðề: AutoCAD

Đúng *** đấy. Đây là lệnh cơ bản mà. Giả sử bạn cần vẽ đường tròn có r = 10 nhưng lại vẽ thành r = 12. Để hiệu chỉnh lại bạn chỉ cần gõ SC enter, chọn đối tượng cần hiệu chỉnh *** enter, tiếp tục chọn một điểm bất kỳ nào đó sau đó nhập 10/12 enter là ok mà
mình thấy cách này chua hợp lý cho lắm
bạn nhấn tổ hợp phím ctrl+1 sẽ hiện lên cho bạn thuộc tính của một đối tượng bất kì từ màu sắc, độ lớn, layer
nếu đường tròn bạn có thể nhập vào đường kính hay bán kính tùy theo ý bạn thích