Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp e gia công ren này với. Em xin chân thành cám ơn!

• Thread starter F54
  • Ngày mở chủ đề
F

F54

Author
thời gian gần đây em đi làm gặp chi tiết ( ê cu) ren thang lỗ phi 16 bước 10, chiều sâu ren 2,bề rộng đỉnh ren 4.5, chân ren 6. tổng chiều dài chi tiết 60.

Ðề: Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp e gia công ren này với. Em xin chân thành cám ơn!

thời gian gần đây em đi làm gặp chi tiết ( ê cu) ren thang lỗ phi 16 bước 10, chiều sâu ren 2,bề rộng đỉnh ren 4.5, chân ren 6. tổng chiều dài chi tiết 60.
Con Ecu của bạn có vấn đề. Bề rộng đỉnh ren là 4.5, chân ren là 6 thì bước ren chắc chắn phải lớn hơn 10. Bạn vẽ hình lên mọi người sẽ dễ hiểu hơn và tư vấn cho bạn.

Ðề: Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp e gia công ren này với. Em xin chân thành cám ơn!

Chào bạn
bạn ơi thực sự gia công cái này không có khó trên máy tiện cơ .bạn đã xác định được các thông số cần thiết rồi , vấn đề là

bạn chuần bị dao và tiện thôi , theo kinh nghiệm của tôi thì bạn tiện bằng dao thép gió cũng được ,tôi chỉ bàn cách gia công thôi nếu làm bù long thì phải có tán để thử và ngược lại ,còn nều không có thì bạn theo tiêu chuẩn để lảm.chúc bạn thành công thân chào

worm

Well-Known Member
Moderator

Đây là loại ty ren hiện đang được sử dụng nhiều trong ngành xây dựng (kết hợp với bát ren hay còn gọi là bát ty), nhờ bước ren lớn, kích thước ren (chân, đỉnh) rộng nên giúp giảm thời gian tháo lắp và đảm bảo được độ bền vững của ren khi thường được vặn chặt bằng ... đánh búa vào gờ của bát ty.

Về phương pháp chế tạo, loại ty ren này được chế tạo bằng phương pháp cán nóng, bát ty thì đúc + taro lại bước ren (loại bỏ via, xỉ). Còn tiện thì tất nhiên là cũng được nhưng năng suất thấp và giá thành cao (tham khảo: giá thị trường của 1 thanh ren như trên, chiều dài 3m là 300k).

Còn về hình dạng ren, thực chất về gốc mà nói, ren này có profin tam giác chứ không phải hình thang. Tuy nhiên, trong quá trình sản xuất và sử dụng, để tăng độ bền của ren, phần đỉnh nhọn của tam giác bị làm cùn để tạo thành hình thang. Có thể tham khảo thêm đầu nối ren trong gia công cốt thép, ren M33 trên thanh thép D32 thực tế có đường kính đỉnh chỉ là D31.5.