Bác nào giải thích giúp em cơ cấu này với!

Author
- Các bác xem qua cho em cái video này, chú ý hộ em trong khoảng từ 1'57 đến 2'02:
[MEDIA=youtube]aGBOcctfs9I[[/MEDIA]...h bẻ mép tạo góc vuông. Em xin cảm ơn cả nhà!

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Ðề: Bác nào giải thích giúp em cơ cấu này với!

ủa, lần trước giải thích ù ờ hiểu rồi mà giờ vẫn chưa hiểu cơ cấu này à? đây là ứng dụng của cơ cấu cam lệch tâm, Tâm xoay của cam lệch tâm bên dưới là chỗ tay quay.

Bệnh không hiểu mà cứ ù ờ như hiểu rồi là bệnh chết người đấy chú.

để hiểu rõ thì xem video dưới này....

[MEDIA=youtube]HbYMiXIQ2Mw[[/MEDIA]...ONT=Roboto]eccentric clamp :( [/FONT][/COLOR]

Last edited:
Author

ủa, lần trước giải thích ù ờ hiểu rồi mà giờ vẫn chưa hiểu cơ cấu này à? đây là ứng dụng của cơ cấu cam lệch tâm, Tâm xoay của cam lệch tâm bên dưới là chỗ tay quay.

Bệnh không hiểu mà cứ ù ờ như hiểu rồi là bệnh chết người đấy chú.

để hiểu rõ thì xem video dưới này....

[MEDIA=youtube]HbYMiXIQ2Mw[[/MEDIA]...ặt làm việc của cam là tại đâu ạ? Thanks anh!

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Nói là Cam lệch tâm nhưng hình dáng thì k phải cam mà chỉ đơn giản là lỗ lắp trên vòng tròn(gắn với tay quay) đó. Lát anh xuống xưởng chụp 1 cái tương tự cam kiểu này cho xem

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Xuống xưởng ngó thì em nó đang được đóng gói chuẩn bị xuất nên có cả cái dây buộc bên dưới

nó chỉ đơn giản làm gắn vào 1 lỗ lệch khỏi tâm thì nó thành cơ cấu kiểu cam lệch tâm thôi

Cái tay quay thì gắn luôn trên cái cam nhưng do hình này là máy khác nên tự tưởng tượng thôi
còn con cam trên máy của chú nó k tròn mà hơi méo để có chỗ gắn tay quay và chỗ cho con Rod

Last edited:
Author

Xuống xưởng ngó thì em nó đang được đóng gói chuẩn bị xuất nên có cả cái dây buộc bên dưới

nó chỉ đơn giản làm gắn vào 1 lỗ lệch khỏi tâm thì nó thành cơ cấu kiểu cam lệch tâm thôi

Cái tay quay thì gắn luôn trên cái cam nhưng do hình này là máy khác nên tự tưởng tượng thôi
còn con cam trên máy của chú nó k tròn mà hơi méo để có chỗ gắn tay quay và chỗ cho con Rod

Vậy cách giải thích như của em có ổn không ạ, em có 1 cơ cấu để thay đổi chiều dài khâu 2, tức là chỉ tại vị trí chính tâm thì mới giữ được còn các vị trí khác là không giữ được, anh cho e xin ý kiến với

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Vậy cách giải thích như của em có ổn không ạ, em có 1 cơ cấu để thay đổi chiều dài khâu 2, tức là chỉ tại vị trí chính tâm thì mới giữ được còn các vị trí khác là không giữ được, anh cho e xin ý kiến với
 Hơi khó hiểu
chốt lại. Bạn cần làm 1 cơ cấu giống như kẹp tôn trên. Hay là cơ khác.
Nếu cơ cấu như Video thì Dovanhoc84 đã giải thích rồi. Nhìn vào video là có thể hiểu được. Chú ý bộ phận kẹp trên xuống có dẫn hướng nữa.
Nếu cơ cấu khác thì nên nói rõ hơn về mục đích của cơ cấu. Và tốt nhất là có hình mình họa để người đọc có thể dễ hiểu.
Nghỉ giải lao 10 phút mà đọc vẫn chưa hiểu vấn đề của cậu. Hix

Author

- trước hết em xin tiếp thu hết các ý kiến của các bác, em xin trình bày rõ hơn như thế này:
- Đầu tiên em xin vẽ sơ qua hình mà em hiểu như thế này:

- Giờ em thắc mắc là khi thôi tác dụng lực F1 tức là lực của người để đưa kẹp xuống tới vị trí, giờ sau khi thôi tác dụng lực F1, tức là người bỏ tay khỏi tay quay, bây giờ trong qua trình gấp tôn, nếu có lực F1 theo phương thẳng đứng tác dụng vào cơ cấu( lực F2 đó ạ), thì cơ cấu sẽ như thế nào ạ?

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Bản thân cái tay quay cũng tầm trên 1kg, cộng với bán kính chắc k nhỏ nó cũng đã tạo ra 1 lực F1 khác cho mình, thêm vào đó tại vị trí max kia lực đã cân bằng thậm chí còn có hướng bị kéo xuống.
Nếu muốn chắc ăn thì đẩy điểm tròn phía dưới bên phải lệch sang trái 1 chút nữa thì nó có hồi lại bằng trời nếu k có người nhấc cái tay quay kia lên.

Author

Nhưng nếu điểm tròn đó lệch sang trái thì tấm kẹp phải xuống vị trí thấp nhất( Tức là lúc thẳng tâm) do đó nếu điểm đó sang trái thì đã tạo ra khe hở giữa tấm kẹp và miếng tôn, do vậy em nghĩ chỉ tại vị trí gần tâm nhất và khi đó lực để làm quay cái khối mà lệch tâm là nhỏ nhất và không thắng được cái lực do bản thân tay quay tạo lên, em giải thích như vậy có hợp lý không các bác!

dovanhoc84

Active Member
Moderator

tôi muốn đập đầu xuống đất quá ông ạ.

Bắt đầu sinh lực kẹp là khi chưa đạt vị trí thấp nhất.
khi đã đạt vị trí thấp nhất thì lực kẹp là max(vượt qua lực yêu cầu cần để kẹp tấm tôn).
khi lệch sang là đạt lực kẹp yêu cầu(hoặc hơn 1 chút).

Nếu đạt vị trí thấp nhất mới bắt đầu kẹp thì còn lực đâu mà gọi là kẹp nữa, lúc đấy sẽ gọi là sờ chứ k phải kẹp.

Đã giới thiệu 1 video để hiểu về cơ cấu, 1 video thực tế về cơ cấu thì cũng nên: 1 là tưởng tượng xem nó ra sao. 2 là làm thật hoặc mua 1 cơ cấu đơn giản về thao tác thử

Và thêm 1 lần nữa anh giới thiệu cho chú 1 cơ cấu để chú hiểu rõ hơn về việc lực kẹp max và lực kẹp tại vị trí lệch tâm. Nếu xem vẫn chưa hiểu thì tìm xem ở đâu có có cơ cấu này rồi lắp thử vài lượt để suy nghĩ

http://www.raovat.info/raovat-31757...pham--kep-co-khi--kep-kl--kep-ch-kep-dvi.html

Ngoài ra
http://meslab.org/mes/threads/33025-cach-lam-ra-do-ga-trong-co-khi.html

Thêm nữa: Nếu chú muốn kẹp em nào đấy để em ấy k dãy dụa đc thì k thể để chân chú hờ hờ trên người nó được mà phải kẹp thật mạnh, vượt xa mức dãy dụa của con bé đó thì mới gọi là kẹp chặt. còn nếu chỉ gá gá chân lên thì mới chỉ gọi là chạm nhẹ hoặc gá gá thế thôi :'(

anh k biết làm thế nào để chú hiểu rõ hơn được

CÓ bác nào trong diễn đàn giải thích dễ hiểu hơn giải thích giúp em với :'(

Last edited:
Author

tôi muốn đập đầu xuống đất quá ông ạ.

Bắt đầu sinh lực kẹp là khi chưa đạt vị trí thấp nhất.
khi đã đạt vị trí thấp nhất thì lực kẹp là max(vượt qua lực yêu cầu cần để kẹp tấm tôn).
khi lệch sang là đạt lực kẹp yêu cầu(hoặc hơn 1 chút).

Nếu đạt vị trí thấp nhất mới bắt đầu kẹp thì còn lực đâu mà gọi là kẹp nữa, lúc đấy sẽ gọi là sờ chứ k phải kẹp.

Đã giới thiệu 1 video để hiểu về cơ cấu, 1 video thực tế về cơ cấu thì cũng nên: 1 là tưởng tượng xem nó ra sao. 2 là làm thật hoặc mua 1 cơ cấu đơn giản về thao tác thử

Và thêm 1 lần nữa anh giới thiệu cho chú 1 cơ cấu để chú hiểu rõ hơn về việc lực kẹp max và lực kẹp tại vị trí lệch tâm. Nếu xem vẫn chưa hiểu thì tìm xem ở đâu có có cơ cấu này rồi lắp thử vài lượt để suy nghĩ

http://www.raovat.info/raovat-31757...pham--kep-co-khi--kep-kl--kep-ch-kep-dvi.html

Ngoài ra
http://meslab.org/mes/threads/33025-cach-lam-ra-do-ga-trong-co-khi.html

Thêm nữa: Nếu chú muốn kẹp em nào đấy để em ấy k dãy dụa đc thì k thể để chân chú hờ hờ trên người nó được mà phải kẹp thật mạnh, vượt xa mức dãy dụa của con bé đó thì mới gọi là kẹp chặt. còn nếu chỉ gá gá chân lên thì mới chỉ gọi là chạm nhẹ hoặc gá gá thế thôi :'(

anh k biết làm thế nào để chú hiểu rõ hơn được

CÓ bác nào trong diễn đàn giải thích dễ hiểu hơn giải thích giúp em với :'(
Xin lỗi bác Dovanhoc tại em ngu ngơ quá, thực tế chưa có mấy, nhưng bác nói lực kẹp bắt đầu từ đoạn gần tới điểm thấp nhất là em thông não rồi!!! cảm ơn bác đã chỉ bảo rất nhiệt tình! Giờ em đi chế tạo!
Thanks cả nhà

dovanhoc84

Active Member
Moderator

may quá, cuối cũng hiểu, Nhưng hiểu thật k đấy?
nếu hiểu thật thì tốt, còn k hiểu mà nói hiểu rồi chỉ vì ngại thì k ổn đâu. :)

Author

Ngay từ đầu em đã hiểu như vậy rồi, nhưng thấy không chắc, tại các bác cứ bảo cơ cấu cam mà em không thấy mặt làm việc của cam đâu, cảm ơn bác nhé, rất cần những người nhiệt tình như bác!!!!

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Thực ra mà nói là anh chả biết dùng khái niệm gì để mô tả nó cả(dốt lý thuyết). chỉ thấy nguyên lý giống của cam nên gọi vậy. còn lý thuyết hồi đi học thì trả lại thầy cô lâu lắm rồi nên khó có thể mô tả 1 cách chuẩn xác về mặt lý thuyết được.

Author

hề, cảm ơn bác đã chỉ dạy tận tình!!:1:

Thực ra mà nói là anh chả biết dùng khái niệm gì để mô tả nó cả(dốt lý thuyết). chỉ thấy nguyên lý giống của cam nên gọi vậy. còn lý thuyết hồi đi học thì trả lại thầy cô lâu lắm rồi nên khó có thể mô tả 1 cách chuẩn xác về mặt lý thuyết được.
Chuẩn thì nó gọi là Bánh lệch tâm (Eccentric disc mechanism) bác Học àh. ^^
Chắc cậu Em nó mới vào nghề nên còn bỡ ngỡ. :))